ดู: 75076|ตอบกลับ: 13
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

Danzen ลดบวม ทานก่อนหรือหลังอาหารคะ

[คัดลอกลิงก์]
1#
โพสต์ 2010-10-25 23:54:20 | ดูโพสต์ทั้งหมด
คือ ยาตัวนี้เนี่ย ชื่อ Danzen เนี่ย เป็นชื่อการค้าหรือ Trade mark คับ แต่มันติดตลาด เหมือนเวลาเราเรียกผงซักฟอกว่าแฟ้บ หรือเรียกเครื่องถ่ายเอกสารว่า xerox คับ เพราะงั้นหาซื้อเองได้ ยาไม่อันตราย เข้าใจว่า คุณหมอให้ยามาเป็นขนาด 5 mg กินวันละสามครั้ง หลังอาหาร แต่ในกรณีที่อยากหายบวมเร็ว หรือ อาการบวมเป็นเยอะ กินครั้งละ 2 เม็ด หรือครั้งละ 10 mg ก็ได้คับ ไม่เป็นอันตราย แต่ไม่ควรเกิน 2 เม็ดนะคับ ไม่งั้นจะ overdose คับ แล้วควรกินติดต่อกัน 7 วัน แต่ถ้าเกิดไปร้านขายยา แล้วเค้าบอกว่าไม่มียี่ห้อ Danzen ก็ไม่ต้องตกใจนะคับ จำชื่อ generic name หรือ ชื่อสามัญทางยา ซึ่งจะเขียนเป็นตัวเล็กๆบนแผง อยู่ข้างล่าง Trade name อีกทีคับ เพราะเดี๋ยวนี้ ยาตัวนี้บ้านเรามีขายหลายบริษัท แต่ละบริษัทชื่อการค้าก็จะต่างกันออกไปคับ บางบริษัทอาจมีขนาด 10 mg ขายด้วย ถ้ามีขนาด 10 mg ก็กินไม่เกินครั้งละเม็ดนะคับ สรุป ยาตัวนี้กินได้ไม่เกิน 10 mg ต่อครั้ง ต่อมื้อคับผม
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้