เจ้าของ: is_joy_naka
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[เสริมจมูก] อยากให้เพื่อนที่มีปัญหาจมูกทะลุ มาเ่ล่าประสบการณ์ แชร์เตือนภัยให้ทีค่ะ

[คัดลอกลิงก์]
1#
โพสต์ 2011-6-22 09:40:54 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ประสบการณ์ของเรานะคะ เผื่อว่าจะเป็นประโยชน์กับเพื่อนๆ บ้าง  เราทำจมูกมาตั้งแต่ประมาณปี 41 ตอนนั้นบอกหมอว่าไม่เอาโด่ง เอาขึ้นนิดเดียวให้หมอดูและออกแบบให้เลย เดิมจมูกเรามีดั้งและปลายอยู่บ้างแล้ว หลังทำมาเราก็ไม่เคยสนใจหรือหาข้อมูลใดๆ อีกเลย  คิดว่าการทำจมูกจะอยู่ไปได้จนแก่ (ที่ตัดสินใจทำเพราะแรงยุจากญาติ เค้าทำกันค่ะ โดยที่เราไม่ได้หาข้อมุลใดๆ เลย)  ที่ทำครั้งนั้นน่าจะเป็นซิลิโคนแบบแข็งนะคะ โยกปลายจมูกไม่ได้ มันจะแข็งๆ ตอนทำแรก ๆ ก็ไม่มีใครทักนะคะว่าเราทำจมูกจนหลังๆ เริ่มมีคนทักเค้าบอกว่าปลายมันแหลมๆ ใสๆ เราก็ไม่ได้สนใจเพราะไม่คิดอยากทำใหม่   จนกระทั่งปี 53 ประมาณเดือน มีนาคม เหมือนมีสิวขึ้นที่ปลายจมูกตรงที่มันโด่งสุดอ่ะค่ะ ตอนแรกก็ไม่ได้สนใจคิดว่าเป็นสิวเดี๋ยวก็หาย พอประมาณกลางเดือนเมษายน แม่เราทักว่าทำไมจมูกเป็นแดงๆ เป็นสิวเหรอ เราก็บอกว่านั่นสิสงสัยเป็นสิว พอหลังจากนั้น 1 อาทิตย์ เราก็เริ่มรู้สึกว่ามันใสๆ เห็นรอยซิลิโคน ทีนี้ก็เลยเิริ่มหาข้อมูลแลยได้รับรู้ว่ามีกรณีจมูกทะลุด้วย (ต้องขอบคุณเพื่อนๆ และเว็บดั้งโด่งจริงๆ) เท่านั้นแหละค่ะเราก็เริ่มไปปรึกษาหมอ เริ่มตั้งแต่หมอที่ทาวน์อินทาวน์ คลีินิคสวยงาม หมอพีระ และเมโกะคลีนิค  สุดท้ายเราแก้ที่เมโกะค่ะใชัซิลิโคนแบบนิ่ม  หมอลดความโด่งลงมาตั้งแต่ดั้ง เราไม่ได้เอาแบบอะไรไป บอกหมอว่าให้หมอลดความโด่งเน้นแก้ไขซิลิโคนทะลุ  พอหมอแก้เสร็จบอกว่ามันเกือบจะทะลุในวันสองวันนี้แล้ว ผิวบางมากเหมือนกระดาษ
เราก็ถามหมอว่าใช้ซิลิโคนแบบนิ่มแล้ว ลดความโด่งลงแล้ว มันจะทะลุอีกมั๊ย ตอนแรกหมอบอกว่าไม่แล้วหมอก็บอกว่าไม่แน่ต้องรอดูต่อไป  เราแก้วันที่ 3 มิ.ย. 53 นะคะ แ้ล้วความกังวลก็กลับมาอีกรอบเมื่อสังเกตุเห็นว่าเหมือนปลายใสๆ อีกแล้ว บางครั้งเหมือนคันนิดๆ แต่ไม่มาก ชอบคันตอนกลางคืน บางวันก็รู้สึกตึงๆ แต่เราดูจมูกเราแล้วคิดว่าไม่น่ารอด มีสิทธิ์ทะลุอีกแน่เลย ก็เลยรีบไปปรึกษาหมอแล้วตอนนี้ก็เอาออกเป็นที่เรียบร้อยแล้วค่ะ   อยากบอกเพื่อนๆว่าต้องหมั่นสั่งเกตุจมูกเราบ่อยๆนะคะ  ของเราก็ซิลิโคนแบบนิ่มแล้วก็ใส่ไม่โด่งแล้ว ยังมีโอกาสทะลุได้เลย แต่เคสของเราอาจเป็นที่ผิวของเราเองก็ได้นะคะ ที่เราเป็นคนผิวบางแล้วก็เนื้อจมูกน้อยค่ะ

แสดงความคิดเห็น

ตอนนี้ยังไม่มีนะคะเพิ่งเอาออกเมื่อวานค่ะ แต่ของเราไม่ได้อักเสบค่ะ  โพสต์ 2011-6-22 22:23
เอาออกแล้วเป็นรอยบุ๋มไหมคะ  โพสต์ 2011-6-22 12:34

คะแนน

2

ดูบันทึกคะแนน

ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้