ดู: 8262|ตอบกลับ: 51
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[เสริมจมูก] บวม+ช้ำสุดๆ T T หมอกิตติชัย

[คัดลอกลิงก์]
1#
โพสต์ 2013-10-27 18:26:17 | ดูโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย gva เมื่อ 2013-10-27 19:46

คุณน้องขา เป็นเหมือนพี่เลยค่ะ เละค่ะ ทำใจไว้เลย กิตติชัยแก้ทีไรเละเกือบทุกรายค่ะ น้อยมากที่กิตติชัยทำเคสแก้แล้วจะไม่เละ ของพี่ก็เลือดคั่งแถมโดนหมอด่าว่าประคบเย็นไม่ดี น้องก็คงจะโดนเหมือนพี่ ปัญหาที่จะตามมาก็คือ เลือดจะคั่งแล้วคั่งอีก บางคนต้องไปเจาะดูดๆ5-6 ครั้ง หายบ้างไม่หายบ้างเลยไปติดเชื้อต้องถอดออกก็มี

พี่เลยตัดสินใจถอดออกค่ะ แล้วปัญหาที่จะตามมาก็คือ เขียวช้ำ รอยดำที่จะไม่ยอมจางหายง่ายๆ 6เดือน ถึง 1 ปีค่ะ พี่ตระเวนหาหมอผิวหนังปรึกษาทำเลเซอร์ ที่สวิส ไม่มีหมอคนไหนแนะนะให้พี่ทำค่ะ ทั้งๆที่เลี้ยงไข้ได้เงิน แต่หมอฝรั่งมีจรรณยาบรรณมากกว่าหมอไทย (บางคน) ที่เป็นเมืองพุทธค่ะ
สิ่งทีน้องต้องเตรียมใจให้ยอมรับให้ได้คือ

ถ้าน้องเก็บซิลิโคนไว้ ต้องยอมรับที่จะไปดูดเลือดออกตามนัด ครั้งละ 100 บาท แล้วกิตติชัยก็จะบอกน้องว่า "แก้ไขอะไรไม่ได้ต้องรักษาไปตามอาการ" ถ้าโชคดีเลือดคั่งหายไม่ติดเชื้อน้องก็จะสบายใจแต่รอยดำคล้ำยังไงก็ต้องทำใจไว้เลย นานค่ะกว่าจะหาย ส่วนความเจ็บความบวมก็3-4 เดือนค่ะ

ถ้าน้องโชคร้ายเลือดคั่งแล้วเลยเถิดเกิดไปติดเชื้อ น้องต้องไปถอดออกทั้งหมด ล้างโพรงจมูกแล้วกินและฉีดยาปฏิชีวนะ พักจมูกอีกนานค่ะ

น้องเป็นเหมือนพี่เลย แต่พี่ตัดสินใจไว
เลือดคั่งวันที่ 4
วันที่ 5 โทรไปหาหมอ นางพยาบาลบอกไม่เป็นไร ให้มาตามนัด
วันที่ 6 พี่บุกไปโรงพยาบาล หมอโทษพี่ว่า ประคบเย็นไม่ดี เจาะดูดเลือด แล้วบอกต้องรักษาไปตามอาการ ถ้าเลือดคั่งอีกก็ให้มาหาหมอดูดออก บอกไม่ได้ว่ากี่ครั้งถึงจะหาย
วันที่ 7 พี่กลับไป รพ ขอเปลี่ยนหมอ ไม่ขอพบกิตติชัย กลัวอดใจไม่ไหว ขอพบหมอพิชญ์แทน หมอพิชญ์ถอดออกให้เลยวันนั้น และพี่ส่งรูปและอีเมล์ถึงหมอ ศรัณย์ หมอศรัณย์โทรกลับมาหาพี่ตอนเย็นหลังจากที่หมอพิชญ์ถอดให้แล้ว หมอศรัณย์ ให้คำแนะนำว่า ให้ถอดออกเพราะเสี่ยงติดเชื้อค่ะ พี่ตัดสินใจถูกที่ถอดออก

ส่วนกรณีของน้อง น้องต้องคิดถึงผลดีผลเสียและความเสี่ยงต่างๆที่จะเกิดตามมา แล้วตัดสินเอาเองค่ะว่าจะต้องทำยังไงถึงจะเป็นผลดีต่อสุขภาพกายและสุขภาพใจของน้อง
ขอให้โชคดีค่ะ พี่เป็นกำลังใจให้นะคะ มีอะไรเมล์มาได้ค่ะ

แสดงความคิดเห็น

ก้อเลยตอบหมอไปว่า หมอคะ หนุประคบเย้นทุก2ชม.ตามหมอสั่งค่ะ  โพสต์ 2013-10-29 12:19
เคสพี่เหมือนหนูเกือบทุกอย่างเลยค่ะ หมอก้อโทษว่าประคบเย้นไม่ดี  โพสต์ 2013-10-29 12:18
2#
โพสต์ 2013-10-27 19:38:22 | ดูโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย gva เมื่อ 2013-10-27 19:49
ต้นฉบับโพสต์โดย wanted13 เมื่อ 2013-10-27 18:38
เท่ากับว่าเราเสียเงิน20000ฟรีๆหรอค่ะพี่ ...

ใช่ค่ะ พี่เสียเงินไม่เท่าไหร่ เสียเวลา และเสียใจมากที่สุดค่ะ ที่เลือกหมอผิด ทุกวันนี้ สภาพหน้าก็ยังเละค่ะ รอยดำคล้ำ
เหมือนแพนด้าติดยามากกว่าหน้าคนค่ะ
3#
โพสต์ 2013-10-27 19:38:23 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย wanted13 เมื่อ 2013-10-27 18:38
เท่ากับว่าเราเสียเงิน20000ฟรีๆหรอค่ะพี่ ...

ใช่ค่ะ พี่เเสีนเงินไม่เท่าไหร่ เสียเวลา และเสียใจมากที่สุดค่ะ ที่เลือกหมอผิด ทุกวันนร้ สภาพหน้าก็ยังเละค่ะ รอยดำคล้ำ เหมือนแพนด้าติดยาซะอีกค่ะ
4#
โพสต์ 2013-10-27 22:12:38 | ดูโพสต์ทั้งหมด

น้องคะ นี่คือรูปของพี่ที่หลังจากทำได้ 12 วัน แต่ของน้องรูปวันที่ 12 ยังบวมและเลือดคั่ง ส่วนของพี่ไม่เป็นเพราะพี่ตัดสินใจถอดเอาซิลิโคนออกไปวันที่ 7 ค่ะ ถ้าพี่ยังเก็บเอาไว้พี่ก็จะเป็นเหมือนที่น้องเป็นอยู่ตอนนี้ค่ะ

อย่าคอยจนให้ติดเชื้อนะคะ มันจะเรื่องใหญ่มากค่ะ ทั้งถอด ทั้งอักเสบ จมูกจะเป็นรอยบุ๋มนะคะ

พี่เป็นห่วงไม่อยากให้น้องเป็นเพราะถ้าจมูกบุ๋ม น้องจะจิตตกมากกว่าดั้งแหม่บค่ะ

เป็นห่วงจากใจจริงๆ

แสดงความคิดเห็น

โดนไล่ลงจากเครื่องเพราะอะไรคะ?  โพสต์ 2013-10-29 12:17
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้