ดู: 5782|ตอบกลับ: 33
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[ทำปาก] ทำปากมา 3วัน มีรอยม่วงๆในปากบนอะครับ (ลงรูปให้แล้วนะครับ)

[คัดลอกลิงก์]
1#
โพสต์ 2011-3-25 01:28:48 | ดูโพสต์ทั้งหมด
วิธีการดูแล รักษาแผลให้หายไวๆ น่ะครับ
อย่าให้แผลโดนน้ำประปา หรือน้ำอื่นๆ เพราะว่า อาจจะทำให้ติดเชื้อโรคได้ง่ายน่ะครับ
ส่วนการทำความสะอาดให้ใช้น้ำเกลือ เช็ดได้บ่อยๆ เลยครับ ก็ควรจะทำความสะอาดอย่างน้อย 2-3 ชั่วโมง/ครั้ง ครับ

วิธีทำความสะอาด คือ ใช้คัตตอนบัต หรือก้านสำลี ที่มีขายตามร้ายขายยา นำมาชุบน้ำเกลือแล้วก็เช็ดทำความสะอาดครับ อย่าปล่อยให้แผลที่ปากมีเลือดกรังที่แผล เดียวแผลไม่สวยครับ

และเคล็ดลับที่สำคัญมากที่ทำให้หายไว ก็คือใช้ ผ้าก๊อต ชุบน้ำเกลือ แล้วมาอมเม้ม ที่แผล ตรงที่ผ่าตัด ครับ อมเม้มครั้งละ 5-15 นาทีครับ อันนี้ทำได้บ่อยๆ เลยครับ ถ้าขยันก็ทำได้ทุก ชั่วโมง หรือ 2 ชั่วโมงเลยครับ วิธีนี้จะช่วยให้แผลหายไวขึ้นมากๆ ครับ

แล้วก็กินน้ำมะพร้าว น้ำมะพร้าวจะช่วยในเรื่องของการบำรุงผิวพรรณ
โดยส่วนตัว ทำแบบนี้ แล้วหายไวมากๆ ครับ ตอนทำปาก 6 วันตัดไหม
ทำได้ 4 วัน วันที่ 5 ไปทำงานครับ ..... ^^ ลองดูน่ะครับ ขอให้หายไวๆ ครับ
แต่ไม่ต้องกังวลไปน่ะครับ .... หายแน่นอนครับ อยู่ที่ว่าจะเร็วหรือช้า เท่านั้นครับ ^^
2#
โพสต์ 2011-3-26 02:37:04 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย Patiiz เมื่อ 2011-3-26 01:53
ตอบกระทู้ BOBBY ตั้งกระทู้

รบกวนนิดนึงนะคะคุณบ๊อบบี้ พ ...

ส่วนตัวคิดว่าน้ำกับน้ำเกลือไม่เหมือนกันครับ จากคำบอกเล่า ไม่แน่ใจว่าได้ฟังมาจากไหนน่ะครับ
น้ำเกลือที่ใช้ล้างแผล เป็นน้ำชนิดเดียวกับร่างกายที่มีอยู่ครับ ดังนั้นจึงไม่เป็นอันตรายใดๆครับ
อย่างคนเข้าน้ำเกลือ .... น้ำเกลือก็ไม่เป็นอันตรายใดๆต่อร่างกาย แต่กลับช่วยให้ร่างกายฟื้นฟูได้ครับ
และทำไม... คุณหมอถึงใช้น้ำเกลือ ทำความสะอาดแผล .... เคยสงสัยมั้ยครับ ?
ถ้าน้ำเกลือไม่ใช่น้ำที่สะอาด ปราศจากเชื้อโรค .... คุณหมอ ก็คงไม่ใช้น้ำ ชนิดนี้รักษา คนไข้ถูกมั้ยครับ

แต่น้ำที่ให้ระวัง คือ น้ำที่มีสิ่งสกปรกเจือปนครับ
อย่างน้ำประปา น้ำฝน .......... น้ำอื่นๆ ที่ยากต่อการคาดเดา ว่าจะมีเชื้อโรคหรือไม่นะครับ
น้ำประเภทเหล่านั้น ต้องระวังครับ

บ๊อบก็ตอบไปตามความคิดของบ๊อบน่ะครับ ไม่ได้มีหลักทางการแพทย์ใดๆ มายืนยันหรอกครับ
เพราะไม่ได้เรียนหมอ ครับ อิอิ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ติดต่อผู้ดูแลเว็บไซต์ได้ที่ webdungdong@gmail.com|บริษัท ดั้งโด่งดอทคอม จำกัด|ติดต่อลงโฆษณา| ดั้งโด่งดอทคอม@2020

Copyright © 2001-2013 Comsenz Inc.   All Rights Reserved. Powered by Discuz! X3.2 R20140618, Rev.27, Thzaa City 1 Style

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้