ดั้งโด่งดอทคอม

ชื่อกระทู้: ทำปากมา คาบสำลีไว้แล้วเหมือนเนื้อหลุด เลือดออกค่ะ [สั่งพิมพ์]

โดย: phon001    เวลา: 2014-6-21 13:12
ชื่อกระทู้: ทำปากมา คาบสำลีไว้แล้วเหมือนเนื้อหลุด เลือดออกค่ะ
ทำมา5 วันแล้ว เห็นบอกให้คาบสำลีบ่อยๆ แผลจะหายเร็ว พอทำแล้วเหมือนเนื้อปากมันเปื่อยค่ะ เนื้อปากลอกหลุดติดสำลี พอเอาสำลีออก กลายเป็นเลือดซิปตรงแนวไหมเลย บางส่วนเป้นบางส่วนก็แห้งดี ไม่แน่ใจว่าไหมมันละลายแถวนั้นหรือเปล่าจากการคาบน้ำเกลือ

พอรอแผลแห้งสักพักก็กลายเป็นแถบดำๆเหมือนคาบเลือดเลยค่ะ  ใครเคยเป็นบ้างคะ ถ้าแถบคราบเลือดนี้ไม่เช็ดเลยร่างกายมันจะสมานแผลแล้วหายไปเองได้หรือเปล่า กังวลมากๆค่ะ เพราะโทรไปถามหมอหมอบอกถ้าเป็นคราบเลือดจะเป็นแผลเป็น พอดีบ้านไกลมากค่ะ ไม่สะดวกไปหาหมอที่ทำ
โดย: BOBBY    เวลา: 2014-6-21 14:36
ไม่ควรปล่อยให้มีคาบเลือดนะครับ
ควรทำความสะอาดคราบเลือดให้หมดครับ
จากที่เคยทำปากมา ไม่เคยเจอกรณีที่น้ำเกลือละลายไหมนะครับ

ปากแห้งปากลอก เป็นปรกติ อยู่แล้วครับ
ถึงแม้ ไม่ได้ทำปากบาง ปากก็แห้ง ก็ลอกได้ครับ

ถ้ารู้สึกว่าปากแห้งมาก ให้ลองมาวาสลีน หรือลิปมัน แต่ต้องเป็นอันที่เปิดใหม่น่ะครับ
ป้องกันการติดเชื้อครับ

ลองดูน่ะครับ สู้ๆครับ
โดย: phon001    เวลา: 2014-6-21 21:48
ต้นฉบับโพสต์โดย BOBBY เมื่อ 2014-6-21 14:36
ไม่ควรปล่อยให้มีคาบเลือดนะครับ
ควรทำความสะอาดคราบเ ...

ขอนคุนค่ะ นึกว่าคาบน้ำเกลือบ่อยๆแผลมันจะแห้งช้าซะอีก

ยินดีต้อนรับสู่ ดั้งโด่งดอทคอม (http://dungdong.com/) Powered by Discuz! X3.2