ดั้งโด่งดอทคอม

ชื่อกระทู้: เสริมจมูกมา 6 วัน อักเสบ จับถอด [สั่งพิมพ์]

โดย: phung2523    เวลา: 2013-9-18 14:01
ชื่อกระทู้: เสริมจมูกมา 6 วัน อักเสบ จับถอด
      สวัสดีจ้า เพื่อนๆ ชาว DD เป็นคนนึงที่คิดอยากจะเสริม จมูก ศึกษาและตัดสินใจไปเสริมจมูกเมื่อวันที่ 11/09/56 คุณหมอมื่อเบามากค่ะ ทำไม่เจ็บเลย ทำออกมาไม่มีรอยช้ำเลย  ไปทำกับพี่ 2 คน  พี่ทำคนแรก   หลังจากเสริมเสร็จกับมานอนโรงแรม พี่ไม่รู้สึกปวดเลยแม้แต่นิสเดี่ยวแค่รู้สึกตึงๆ ต่างกับเรา รู้สึกว่า ปวดแปร๊บบ  แต่ไม่มาก พอกลางดึก ก็รู้สึกปวดแบบทนได้ค่ะ เลยลุก ขึ้นมาทานยา กันไว้ก่อนกลัวจะปวดมาก
...วันที่ 2 ก็ มียังมีความรู้สึก ปวด เหมือนเดิมแต่ไม่มากเท่าไร รอยช้ำเขียวบนหน้าไม่มีให้เห็นเลย มีแต่บวม อย่างเดี่ยว
...วันที่ 3 อาการ ปวดและบวม ก็เริ่มมากขึ้น กลางคืนนอนไม่ไหวเลยค่ะ ต้องลุกขึ้นมาทานยา บ่อยมาก จนกลายเป็นว่า ยากัดกระเพาะอีก ปวดทั้งจมูก ปวดทั้งท้อง (ต่างกับพี่ ไม่เป็นอะไรเลย ไม่ปวด แค่บวมอย่างเดียว)  
...วันที่ 4 แกะพลาสเตอร์ออก  ก็ยังปวดบวม มุมหัวตาทั้ง 2 ข้างเริ่ม บวมแดง แต่ก็ยังไม่ได้คิดมาก ว่า เดี่ยวกันก็น่าจะยุบ ตกดึก คราวนี้แหละ ไม่เป็นอันนอนเลยจ้า ทรมานสุดๆๆ  (โทรถามพี่ เป็นเหมือนกับเรามั้ย เค้าบอกไม่เป็นเลย ส่งรูปมาให้ดู ของพี่เค้า จมูกเริ่มยุบแล้ว)ต่างกับเรา ยิ่งบวม และปวดมาก
...วันที่ 5 ไม่ไหวแล้ว ไลน์ หาคุณหมอ ส่งรูปไปให้ดู  คุณหมอ บอกว่าน่าจะอักเสบให้เข้ามาให้หมอดู  (แต่เราอยู่คนละจังหวัดกะคุณหมอ เลยต้องไปหาวันรุ่งขึ้น)
...วันที่ 6 ไปถึงคลินิค ใส่แมทปิดปากไป คุณหมอเห็นตกใจ ถาม คุณใส่แมท ตลอดเวลาเลยหรือป่าว  เราตอบว่าไม่ค่ะ ใส่เฉพาะทำงาน แล้วคุณใช่ด้านไหนปิด ด้านแข็งหรือป่าว  เราก็ตอบว่าใช่ แต่ไม่ได้กดลงไปนะค่ะ แค่ทำให้มันพองๆๆ ไม่ได้ทำแผล (แต่อาจจะมีบ้างนะที่ไปโดนแผล)
....สรุป หมอให้คุณเตียงขอดูว่าแผลเป็นงัยบ้างโดนใช่คัตเตอร์บัท จิ้มลงไปที่จมูก หมอบอกว่าอักเสบมีหนองแล้วน่ะ ต้องถอด(ในใจตายแล้วจะต้องเจ็บตัวอีกแล้วหรือเนี้ย  ถ้าถอด ก็จะไม่ใส่แล้ว กลัวๆๆ)   สรุป  ขึ้นเขียงถอดเลยค่ะ รู้สึกว่าเจ็บมาก เจ็บกว่าตอนใส่อีก น้ำตาไหลเลย  หมอบอก อีก 6 เดือนมาใส่ใหม่ได้คับ  กำลังคิดว่าจะใส่ดีหรือป่าว หมอให้ซิลิโคนกลับมาเป็นที่ระลึก

ย้อนหลังไป คือเราทำงานราชการลาหยุดได้แต่เกรงใจ ไปทำวันพุธ ค้างคืน 1 วัน เช้าวันพฤหัสขับรถกลับบ้าน  พอวันศุกร์ก็ไปทำงานต่อ มีประชุมด้วย แถมปิดแอร์เย็นมากๆ แสบจมูกไปหมด ปิดแมทไปทำงานตลอดเวลา  ส่วนการกิน ไม่ได้กินของแสลงเลยค่ะดูแลอย่างดี ไอ จาม เป็นหวัด น้ำมูกไหล ก็ไม่มี   

ตอนนี้เลยไม่ทราบว่า สาเหตุ เกิดจากอะไรกันแน่ เป็นเพราะแมท ปิดปากหรอ เสียดสีทำให้ให้จมูกชำอักเสบ หรือว่า ร่างกายเราไม่สามารถรับสิ่งแปลกปลอมได้     เพื่อนๆๆ ว่ายังงัยค่ะ ช่วยคิดหน่อย ซิ  (แต่บอกบอกอย่างเดี่ยวว่า มันอักเสบ วันที่ 28/9/56 ไปตัดไหม จะไปคุยกะ คุณหมออีกรอบให้รู้เรื่อง

จะสู้ หรือจะ ถอย ดี ><  ครั้งแรก ก็เป็นแบบนี้ซะแล้ว
โดย: caZanova2006    เวลา: 2013-9-18 14:12
แปลกจริงๆครับ ไม่น่าจะอักเสบขนาดนั้น แล้วไม่ได้ทานยาแก้อักเสบหรือครับ แบบนี้ต้องรออีกหกเดือนแล้วนะครับ ถ้าใช่แมทก็น่าจะมีส่วน ในช่วงแรก ห้ามมีอะไรไปโดนจมูก เพราะยังไม่เข้าที่ อาจจะทำให้จมูกอักเสบได้ครับ
โดย: phung2523    เวลา: 2013-9-18 14:16
ต้นฉบับโพสต์โดย caZanova2006 เมื่อ 2013-9-18 14:12
แปลกจริงๆครับ ไม่น่าจะอักเสบขนาดนั้น แล้วไม่ได้ทานย ...

ดูแลตัวเองดีมากๆๆ ค่ะ  เพราะก่อนทำก็ ศึกษา มาพอสมควรเหมือนกัน ไม่ได้ทราบเรื่องการปิดแมทจะมีส่วนหรือป่าว    กลัวอย่างหลัง เพราะ พี่ที่ทำงานขู่ว่าน่าจะร่างกาย ไม่รับสิ่งแปลกปลอมนะค่ะ  กรณี มีแคส แบบนี้กันบ้างหรือป่าว ช่วยแนะนำหน่อย

แต่ไลน์คุยกับหมอ หมอ ยืนยันว่า แค่อักเสบ ไม่ได้พูดถึง เรื่องสิ่งแปลกปลอมนะค่ะ
โดย: Designiiz    เวลา: 2013-9-18 16:44
มีโรคอะไรส่วนตัวมั้ยคะ  แล้วปกติเวลาเปนแผล หายช้ารึป่าว  แล้วเรื่องระบบน้ำเหลืองปกติรึป่าวคะ??
โดย: monthanew    เวลา: 2013-9-18 20:04
ถ้าเป็นเพราะแมสนะ พี่ว่าน่าจะอาจเกิดจาก มันไม่มีอากาศไหลเวียนป่าว เพราะอ๊อกซิเจนไม่ค่อยเข้าไป ทำให้เกิดการอับชื้น เพราะการที่จมูกแห้งจะดีกว่า จมูกที่อับๆ ค่ะ พี่คิดนะ .. หลัง 6 เดือนแล้วทำใหม่ขอให้สวยๆนะคะ สู้ๆ
โดย: phung2523    เวลา: 2013-9-18 20:22
ต้นฉบับโพสต์โดย Designiiz เมื่อ 2013-9-18 16:44
มีโรคอะไรส่วนตัวมั้ยคะ  แล้วปกติเวลาเปนแผล หายช้ารึ ...

ไม่มีนะค่ะ ปกติดี
โดย: phung2523    เวลา: 2013-9-18 20:22
ต้นฉบับโพสต์โดย monthanew เมื่อ 2013-9-18 20:04
ถ้าเป็นเพราะแมสนะ พี่ว่าน่าจะอาจเกิดจาก มันไม่มีอาก ...

ก็อาจจะเป็นได้ค่ะ แต่ตอนนี้กลัวมากค่ะ เพราะถอดเจ็บมาก น้ำตาไหลเลย
โดย: phung2523    เวลา: 2013-9-18 20:40
อยากจะใส่รูปให้ดูค่ะ แต่ทำมะเป็น
โดย: caZanova2006    เวลา: 2013-9-18 21:33
ใส่รูปตรงโหมด ขั้นสูงน่ะครับ อ้อ เรื่องร่างกายไม่รับก้อมีส่วนนะครับ เคยคุยกะคุณท่านบอกว่า บางรายก็อาจจะมีไม่รับสิ่งแบบปลอม ต้องถอดออก แต่น้อยมากจะเป็นแบบนั้น อาจจะมีสาเหตุอื่นก็ได้ ลองปรึกษาหมอ อีกทีนะครับ เรื่องแบบนี้ต้องมีที่ปรึกษาหาที่ไปที่มา
โดย: Bannypink    เวลา: 2014-2-2 22:43
หายเร็ว ๆ นะค่ะ  อุ๋ยเองก็ต้องรออีก 6 เดือน แล้วไปใส่ใหม่ค่ะ  สำหรับอุ๋ยนานจังเลยค่ะ เป็นกำลังใจให้นะค่ะ หายเร็ว ๆ นะค่ะ

โดย: Oilly_Cha    เวลา: 2014-2-5 12:57
กลัวจมูกอักเสบเหมือนกันคะ ตอนนี้สันแดง และปวดแป้บๆ
โดย: Akue    เวลา: 2014-2-5 13:21
น่าจะร่างกายแพ้สิ่่ิงแปลกปลอมอย่างที่ คห อื่นบอกนะค่ะ (ถ้ายังทำอยู่แนะนำให้ปรึกษาแพทย์ค่ะ) ไม่ก็อาจต้องเปลี่ยนเกรดของซิลิโคนที่ใส่เข้าไปนะค่ะ แต่ของยิ่งดียิ่งแพงเนี่ยสิค่ะ

แนะนำคลินิกที่คนรู้จักแถวบ้านเคยไปทำค่ะ  https://www.facebook.com/AsiaClinic?fref=ts
เข้าไปขอคำปรึกษาได้ หรือจะลองเข้าไปดูผลงานของ อ.หมอทนงศักดิ์ ได้ตามลิ้งค์ค่ะ
โดย: Oilly_Cha    เวลา: 2014-2-5 13:36
เจ้าของกระทู้เป็นแบบเรามั้ย?  ของเราวันที่5 เอง กลัวเหมือนกันฮือๆ

ยินดีต้อนรับสู่ ดั้งโด่งดอทคอม (http://dungdong.com/) Powered by Discuz! X3.2