ดั้งโด่งดอทคอม

ชื่อกระทู้: ทำตา 2 ชั้น ... ลืมตาแล้วเกร็งๆ มองสูงไม่ค่อยได้ [สั่งพิมพ์]

โดย: EmilyPiggy    เวลา: 2013-5-12 13:12
ชื่อกระทู้: ทำตา 2 ชั้น ... ลืมตาแล้วเกร็งๆ มองสูงไม่ค่อยได้
สอบถามหน่อยค่ะ

โดยก่อนหน้าทำตา 2 ชั้น ตาเราเป็นตาชั้นเดียวและหนังตาที่ติดกับขนตามันหลบข้างในค่ะ ไม่สามารถเขียนตาหรือติดขนตาได้ เพราะมันจะไม่เห็นเลย ถ้าติดขนตามันจะลืมตาแล้วจะรู้สึกแปลกๆ หนักๆ ฝืนๆ แถมเพื่อนจะบอกว่าหน้าตากวนมาก เพราะตามันกวนๆ

ด้วยความชอบตา 2 ชั้นอยากตาหวานๆ เลยตัดสินใจทำตา 2 ชั้น ตอนนี้เราแก้ตารอบแรกได้เกือบ 3 เดือนแล้ว

หลังจากทำครั้งแรกหมอกรีดตาที่หัวตาเล็กมาก และปัญหาที่พบคือหัวตารั้ง มีปัญหากับการมอง คือการมองในระดับเดิมหรือระดับเงยหน้าปกติจะไม่สามารถมองได้ รู้สึกว่าตาจะเกร็งมาก จึงไปปรึกษาหมอท่านเดิม หมอก็บอกว่าไม่เคยเจอ case แบบนี้ เราไปหาหมออยู่หลายครั้งเพราะหมอบอกว่าให้รอหลายๆ เดือนก่อน เพราะเราอาจจะไม่ชินกับตา 2 ชั้น เราก็รอจน 4 เดือนก็ยังมีอาการเดิม ตาลืมได้ไม่ปกติทำให้มีปัญหากับการดำเนินชีวิตมาก ต้องแหงนหน้ามองจนบางทีปวดคอ หรือปวดหัว ... สุดท้ายเราจึงติดสินใจแก้กับหมอหลังจากทำครั้งแรก 6 เดือน โดยตกลงว่าจะเปิดหัวตาให้ใหญ่ขึ้น เราไม่รู้หรอกว่ามันจะหายหรือดีขึ้นไหม แต่ว่าตอนที่ลองเราไม้จิ้มฟันจิ้มๆ ที่หัวตาเราก็รู้สึกว่าดีกว่าเดิม แต่ก็ยังรู้สึกเกร็งๆ อยู่บ้าง ... หลังจากแก้รอบแรก หัวตาใหญ่ขึ้นแต่สิ่งที่หมอบอกเราคือ ไม่ได้แก้ชั้นตาให้ เพียงแต่ตัดแต่งหนังตาให้ดูหัวตาใหญ่ขึ้น และหมอตัดกล้ามเนื้อตาด้านบนรอยพับออก (อันนี้หมอไม่ได้บอกว่าจะตัดออก เรารู้ตอนหลังจากแก้ไปแล้ว 1 เดือน แอบงงว่าทำไมเราไม่รู้ก่อน) แต่ปัญหาการมองของเราก็ยังไม่ปกติ เรารู้สึกว่ามองได้ดีกว่าเดิมนิดหน่อยแต่ว่าการมองในระดับปกติหรือมองขึ้นก็ยังทำให้รู้สึกเกร็งๆ อยู่

เราจึงอยากรู้ว่ามีใครทำตา 2 ชั้นแล้วมีปัญหาคล้ายๆ แบบนี้หรือเปล่า หรือมีหมอแก้ตาที่ไหนแนะนำไหมคะ

ปล. เราไม่ได้โทษหมอทั้งหมดนะคะ เพราะเราคิดว่าตาเราคงจะไม่ค่อยเหมือนคนอื่นๆ ตอนนี้พยายามจะไม่คิดมากแต่ว่าจะหาทางแก้ไขให้การมองเห็นเป็นปกติ ความสวยงามตอนนี้เราไม่ต้องการแล้วค่ะ คือถ้าสามารถแก้กลับไปเป็นตาชั้นเดียวแล้วมองเห็นได้เหมือนเดิมเราก็ยอมค่ะ เพราะวันนึงเราต้องลืมตาทั้งวันแล้วถ้าเป็นแบบนี้ไปตลอดเราคงไม่สนุกแน่

ขอบคุณล่วงหน้านะคะ
โดย: bambam33    เวลา: 2013-5-12 17:22
อยากทราบเหมือนกันมีรูปหัยดูมั้ยอ่ะ ค่ะ
โดย: พิมพร    เวลา: 2013-5-12 18:12
ทำตอนใหม่ๆเป็นเหมือนกันค่ะจะมองข้างบนไม่ค่อยได้ต้องเงยศรีษะขึ้นไปด้วยแต่ตอนนี้ผ่านมาได้หนึ่งปีเต็มเป็นปกติดีค่ะมองด้วยลูกตาขึ้นบนโดยไม่ต้องเงยหน้าแล้ว ทำกับคุณหมอชลธิศค่ะ
โดย: jeab2014    เวลา: 2014-4-22 19:30
เราเพิ่งไปแก้ตามามีอาการเหมือนกันเลย แต่เป็นข้างเดียว ทำให้ปวดตา ปวดหัวด้วย  แต่เราเพิ่งทำมาได้2อาทิต ถ้ามองต่ำๆอะโอเค ไม่เปนไร

ไม่ทราบว่าตอนนี้เจ้าของกะทู้หายเกร็งตายังคะ
โดย: bovy55    เวลา: 2015-6-18 13:23
มีรูปให้รึป่าวคะ คือถ้าเป็นเคสทำยากเราว่าลองหาหมอที่เชี่ยวชาญเฉพาะทางไปเลยดีกว่านะคะ เราเองก็ทำตามาอ่ะค่ะ ของเราทำแบบเย็บ3จุดเพราะเราไม่ได้มีปัญหาแบบ จขกท. เราทำผ่านเอเจนซี่แถวทองหล่อ หมอที่นี่เป็นหมอเฉพาะทางเลยค่ะ ยังไงถามเราได้นะ

ยินดีต้อนรับสู่ ดั้งโด่งดอทคอม (http://dungdong.com/) Powered by Discuz! X3.2