ดั้งโด่งดอทคอม

ชื่อกระทู้: ด่วนนะค่ะ เร็วววววววว :) [สั่งพิมพ์]

โดย: Nongpimkaa    เวลา: 2013-4-12 01:12
ชื่อกระทู้: ด่วนนะค่ะ เร็วววววววว :)
สวัสดีทุกคนค่ะ :)

คือเรามีเรื่องจะปรึกษานะค่ะ พอดีไปทำจมูกมาได้ 3 วันแล้ว
มีข้อสงสัยคือ เรามีแผลตรงจมูกที่หมอเขาเย็บอ่ะ
มันเป็นเลือดแห้งๆที่ติดอยู่กับไหม (หรือป่าวไม่แน่ใจ)

จะปรึกษาควรทำยังไงกับมันดี หรือว่าจะปล่อยมันไว้
มันเป็นก้อนที่เกือบใหญ่ พอเอามือจับแล้วมัน อยากแกะ

ทำยังไงดีค่ะ ใครเคยเป็นแบบเรามั้ง กลัวจังเลยค่ะ
โดย: aussa    เวลา: 2013-4-12 08:25
เคยเป็นคะ..ตอนนั้นก็จิตตกเหมือนกัน..คุณพยาบาลให้ปล่อยไปรอตัดไหมแล้วทำความสะอาด..
ก็อดทนกับมันได้อาทิตย์นึง..ไปตัดไหมคุณพยาบาลบอกให้มันหลุดเอง..
ที่นี้หาข้อมูลหลายเวปเขาให้เอาออกเพราะว่าจะมีแบคทีเรีย..ก็จิตตก..
ถามพี่ amplemiracle เขาบอกยืนยันตามคุณพยาบาลว่าอย่าไปแกะให้มันหลุดเอง
อย่าไปทำให้มันเปียกมาก แต่ถ้าทนไม่ไหวจริงๆ เพราะมันหนักจมูกกับหายใจลำบาก รำคาญมันด้วย..
ก็น้ำเกลือและคัตเตอร์บัตแตะๆ ให้มันละลายบ้าง แต่อย่าไปดึงออก ใฟก้พอสบายจมูกนิดหน่อย..
..
แต่แค่ 3 วันเองแผลมันยังไม่แห้ง..เราแนะนำว่าอดทนกับมันหน่อยคะ..
เวลาเราเป็นแผล มีสะเก็ด เลือดกรังนิดหน่อย ถ้าเราไปแกะแผลนั้นที่มันยังไม่แห้ง เดี๋ยวแผลปริ เลือดและน้ำเหลืองก็ออกมาอีก..
ที่สำคัญ....เชื้อโรค และการติดเชื้อหลังทำ..

ทางที่ดีที่สุด อย่าพึ่งไปวุ่นกับจมูก เพราะมือเราสกปรกคะ..
จมูกเรา 13 วันแล้ว ปลายจมูกยังมีสะเก็ดแห้งๆ ตอนนี้กำลังคัน แสดงว่ากำลังหายแล้ว
ไปแกะเดี๋ยวแผลเป็นอีก..
..
แต่บางคุณหมอก็ให้เช็ดแล้วทาขี้ผึ้งทาแผลสด..ก็ลองตัดสินใจดูคะ..
แต่เราเช็ดออกตอนจมูกได้วันที่ 10 ไปแล้ว..ยังเสียใจนิดนึงว่า ไม่น่าไปเช็ดมันออกเร็ว ที่นี้มากลัวแผลเป็น..
..
ลองดูความคิดของท่านต่อไปคะ..
ขอให้หายเร็วๆคะ :-)
โดย: Pooja_ntk    เวลา: 2013-4-12 14:48
เป็นเหมือนกันค่ะ ที่แผลผ่าตัด(คิดเอาเองว่าต้องบริเวณของจมูก) ก็มีเนื้อปูดออกจากจากปีกจมูกด้านบนแล้วก็มีไหมละลายสีขาวโผล่ออกมา ดูแล้วเหมือนขนจมูกทนไม่ได้ก็หาทางกำจัดออก ประมาณวันที่ 6 ก็เริ่มปฏิบัติการดึง ๆ ไหมและเลือดที่กรังออก ก็เจ็บเหมือนกันนึกว่าจะหลุดแต่ที่ไหนได้เนื้อปูดๆ ก็ออกมาด้วยเท่านั้นแหละ หยุดทันทีกลัวเป็นติ่ง

แต่พบวันที่ 7 ก็เริ่มหาข้อมูลเอากรรไกรตัดเล็บ (ผ่านการฆ่าเชื้อโดยเอาไปลวกน้ำร้อนก่อน) ตัดไหมละลายที่เกินออกมาก็ออกน่ะค่ะ เกือบเนียนแล้ว แต่ก็กลัวว่าจะติดเชื้อ หยุดดีกว่าอดทนรออีกหน่อย เดี๋ยวก็คงหลุดเองทั้งไหม ทั้งเลือดกรัง

วันที่ 8 ก็เริ่มสระผมเองครั้งแรก (หลังจากผ่าตัด) พออาบน้ำเสร็จก็เอาคัตเติ้ลบัตเช็ดด้านในเบา ๆ สะเก็ดก็เริ่มหลุด ไหมก็หลุดด้วย หลังจากนั้นก็เอาเล็บจิกดึงออกมา ก็ทนเจ็บนิดหน่อย เลือกออกเลย ก็เอาขี้ผึ้งรักษาแผลสดป้ายรอบๆ อีกพักก็เอาคัดเติ้ลบัต เช็ดอีกก็เริ่มทะยอยออกกันทีละนิด ต้องใจเย็น ๆ ทำบ่อยๆ เดี๋ยวก็หลุดหมด

ขี้ผึ้งจะทำให้เลือดและอะไรที่แข็งๆ อ่อนตัวลง จัดการง่ายและยังสมานแผลได้ด้วย ที่สำคัญอุปกรณ์ต้องสะอาด
ไม่รู้วิธีแบบนี้ถูกรึเปล่า แต่เราทำแบบนี้ก็เลยอยากแชร์ค่ะ
โดย: aussa    เวลา: 2013-4-12 15:02
ต้นฉบับโพสต์โดย Pooja_ntk เมื่อ 2013-4-12 14:48
เป็นเหมือนกันค่ะ ที่แผลผ่าตัด(คิดเอาเองว่าต้องบริเว ...

โห..เลือดออกตอนดึงด้วยเหรอคะ? แล้วเป็นอะไรมากไหม? โชคดีที่ไม่เป็นอะไรนะคะ
แล้วเนื้อที่ปูดออกมามันหดไปไหมคะ? ของเราตอนเอาน้ำเกลือเช็ดออก มันเห็นรอยแดงในปลายจมูก..
แค่นั้นก็กลัวแผลเป็นแล้วคะ..ก็พยายามเอาไฟฉายส่อง ..โอเครอดไปไม่มีอะไรผิดปกติ..
พี่เขาบอกมาว่า ถึงมีสะเก็ด หรือ ไม่มี มันก็มีแบคทีเรียอยู่แล้ว
แต่ที่ดีที่สุดคือ ให้จมูกแห้ง..ตอนนี้รอส่วนที่เหลือหลุดเอง 5555
ขอบคุณที่มาแชร์กันนะคะ เพราะตอนเราหาข้อมูล มันมีน้อยมากเลย ก็สบายใจล่ะว่า ไม่ได้มีเราคนเดียวที่เป็น..
โดย: Nongpimkaa    เวลา: 2013-4-12 15:48
ขอบคุนทั้ง สอง ท่านมากนะค่ะ :)

วันที่ 14 เราจะไปตัดไหมแล้ว ไม่รู้คุนหมอจะแนะนำอะไรหรือป่าว (แอบจิตตกนิดนึงค่ะ) กลัวเจ็บ

ขอถามอีกอย่างนะค่ะ นี่ก็วันที่ 6 แล้ว ทำไมตรงตาเราไปจนถคงหว่างคิ้ว ยังบวมๆ เจ็บๆ อยุ่อ่ะค่ะ
กลัวจังเลย หรือปกติค่ะ
โดย: juhc    เวลา: 2013-4-12 15:51
ไม่เป็นไรคะ มันเป็นเลือดก้อนคะ เราไปให้คลีนิคแถวบ้านล้างแพงให้ ยังไงก็ขอให้ออกมาสวยๆนะคะ
โดย: aussa    เวลา: 2013-4-12 16:04
ต้นฉบับโพสต์โดย Nongpimkaa เมื่อ 2013-4-12 15:48
ขอบคุนทั้ง สอง ท่านมากนะค่ะ :)

วันที่ 14 เราจะไปตัดไหม ...

บวมช่วงตากับหว่างคิ้วยังมีต่อไปคะ..บางคนยุบเร็ว/ช้า แต่อย่ามีรอยแดงขึ้นแล้วกันคะ
ตอนนี้เราลูบหน้าผากยังตึงเจ็บแต่ค่อยดีขึ้นมากแล้ว..
หน้าผากและหว่างคิ้วเรายุบวันที่ 2 เพราะไปให้คุณหมอที่รพ.ตำรวจฝังเข็มลดบวมให้..
ตอนนี้เหลือแค่ปลายจมูกคะ..
แต่ถ้าไม่ได้ทำอะไรกับมันก็ใช้เวลารอร่างกายฟื้นตัวสักเดือนนึงก็ดีขึ้นคะ :-)
ใจเย็นนะคะ สวยๆคะ
โดย: Pooja_ntk    เวลา: 2013-4-14 00:07
ต้นฉบับโพสต์โดย aussa เมื่อ 2013-4-12 15:02
โห..เลือดออกตอนดึงด้วยเหรอคะ? แล้วเป็นอะไรมากไหม? โช ...

ทุกวันนี้ก็เอาไฟส่องอยู่ค่ะ พยายามดูว่ามีอะไรผิดปกติมั่ง เวลาอาบน้ำก็ยังทำน้ำเข้าจมูกทุกครั้ง แล้วพออาบน้ำเสร็จก็ใช้คัตเติ้ลบัตเช็ดออก แล้วก็จะมีคราบเลือดที่ค้างจากผ่าตัดออกมาด้วยทุกครั้ง มากมั่งน้องมั่ง หรือไม่รู้เป็นเลือดใหม่ที่เรามือซนแกะเล่นรึเปล่า แต่ก็พยายามรักษาความสะอาดตลอดค่ะ
โดย: Pooja_ntk    เวลา: 2013-4-14 00:11
ต้นฉบับโพสต์โดย Nongpimkaa เมื่อ 2013-4-12 15:48

วันที่ 14 เราจะไปตัดไหม ...

ยินดีแชร์ประสบการณ์ให้ฟังค่ะ เพราะเราเสริมจมูกครั้งนี้ก็เพราะหาข้อมูลจาก web นี้เหมือนกันค่ะ อาการบวมระหว่างคิ้ว vs หัวตา เป็นเรื่องปกติค่ะ จะยุบช้าที่สุด ใจเย็นๆ ค่ะ อย่าไป focus มากเดี๋ยวก็หายบวมเอง

ยินดีต้อนรับสู่ ดั้งโด่งดอทคอม (http://dungdong.com/) Powered by Discuz! X3.2