ดั้งโด่งดอทคอม

ชื่อกระทู้: จมูกติดเชื้อ [สั่งพิมพ์]

โดย: nawin0183    เวลา: 2013-3-19 01:14
ชื่อกระทู้: จมูกติดเชื้อ
อยากทราบว่า ถ้าจมูกติดเชื้อแล้ว ต้องถอด อย่างซิลิโคนเดียวหรอครับ ฉีดยากับทานยา(พบแพทย์แล้ว)มีโอกาสหาย มั้ย คับ

ขอบคุณคับ
โดย: PoonFah    เวลา: 2013-3-19 03:55
ส่วนใหญ่ต้องถอดคะ กินยาได้แค่ประทังคะ
โดย: tik-do    เวลา: 2013-3-19 05:56
น่ากลัว
โดย: nuunoey    เวลา: 2013-3-19 08:32
ส่วนมากต้องถอดคะ เพราะติดเชื้อก็คือมีเชื้อโรคเข้าไป ต้องถอดออกและทานยาปฏิชีวนะฆ่าเชื้อโรคที่มีอยู่ แค่ทานยาไม่หายหรอกคะเพราะอักเสบเพราะมีซิลิโคนอยู่ยิ่งเก็บไว้นานยิ่งอันตราย ร้ายแรงก็อาจถึงขั้นติดเชื้อในกระแสเลือดได้ ปลอดภัยไว้ก่อนคะ อย่าห่วงเพียงความสวยงาม เพราะมันอันตรายจริงๆ
โดย: unicron9    เวลา: 2013-3-19 09:39
น่ากลัวอ่ะ
โดย: aor_ninattha    เวลา: 2013-3-19 10:40
ถอดอย่างเดียวคะ ไปเอาออกเลยนะคะถ้าไม่เอาออกอีกสักหน่อยจะทะลุคะยากยิ่งกว่าติดเชื้ออีกนะคะ
โดย: truss10    เวลา: 2013-3-19 10:48
ผม เคย ทั้งทานยา ฉีดยา สับปดานึงติดกัน  ยังไงก้อต้องเอาออกครับ เสียดายตังเปล่าๆ
โดย: oil789    เวลา: 2013-3-19 12:42
ติดเชื้อยังไงคะ แบบไหนถึงเรียกว่าติดเชื้อคะ พอดีเราทำจมูกมาเหมือนกัน มันมีรอยแดงด้านนอกบริเวณปีกจมูกกับสันจมูกไม่หายซักที เรารอเวลาให้หายอยู่คะ มันจะมีโอกาสหายเป็นผิวปกติมั้ยคะ
โดย: oil789    เวลา: 2013-3-20 10:05
รอยแดงด้านนอกคือต้องเอาออกหรอคะ -*- สันจมูกเป็นๆหายๆ ตอนนี้ดีขึ้นแล้วคะ แต่ต้องไปฉีดยาหรอคะ แอบงง
โดย: แพรววว    เวลา: 2013-3-21 17:02
ที่จริงการเอาออกก็ถือว่าปลอดภัยที่สุดค่ะ แต่แพรวเป็นคนนึงที่จมูกติดเชื้อและรักษาเองจนหายค่ะ ตอนนี้ครบ 3 เดือนแล้ว

เริ่มจากหลังจากเสริมได้ประมาณ 10 วันพบว่าโคนจมูกเอียง คุณหมอจึงดัดให้แต่หลังจากนั้นมา คาดว่ามีอาการแผลปริจากการที่คุณหมอดัด เพราะว่ามีเลิอดไหลออกมา ปนกับน้ำเหลือง เป็นแบบนี้อยู่ประมาณเกือบเดือนค่ะ ซึ่งเรารู้ตัวแล้วแหละว่าอักเสบแน่นอน หากไปพบหมอจะต้องให้เอาออกแน่ แพรวจึงไปซื้อยาแก้อักเสบสีขาวฟ้า dicloxacillin มาทานคู่กับขาวเขียว amoxicillin ทาน 4 มื้อหลังอาหารเลยค่ะ (ซึ่งที่จริงไม่ถูกต้องเท่าไรนะคะ) พร้อมกับซื้อน้ำเกลือล้างแผลมาทำความสะอาด คู่กับขี้ผึ้งป้ายแผล มาดูแลตัวเองเพราะว่าแพรวเสียดายจมูกอันนี้และก็ไม่อยากเจ็บตัวซ้ำซากแล้ว ดูแลตัวเองแบบนี้เกือบเดือนค่ะ พร้อมระวังเรื่องอาหาร ปาฎิหาริย์เกิดขึ้นว่ามันหายค่ะ หายสนิทแผลปิดกันเอง ถึงผิวบริเวณนั้นจะไม่เรียบและค่อนข้างบอบบางต้องดูแลตัวเองเยอะหน่อย แต่ก็คงดีกว่าต้องเอาออกน้อล

ไงก็เป็นกำลังใจให้นะคะ ปัจจุบันนี้ปลายจมูกแพรวเอียงเล็กน้อยมาทางด้านขวา แต่ก็ไม่กล้าให้หมอดัดแล้วเข็ด !! แต่ก็ช่างมันค่ะ นิดหน่อยเล็กน้อยแพรวยอมรับได้ อะไรที่มันไม่ใช่ของจริงก็งี้ใช่ไหมคะ
โดย: Mewtew    เวลา: 2014-1-16 16:03
ของเราก็ติดเชื้อนะติดตรงสันจมูกหมอบอก พอไปหาหมอหมอก็ให้กินยา 10 วัน
โดย: wwwk    เวลา: 2014-1-16 16:58
ต้องเอาออกคะดีที่สุด  เพราะของเราก็เกิดอาการช้ำที่สันจมูกภายนอกแระบริเวณแผลด้านในก็อักเสบด้วย  เกิดจากการดัดจมูกคะ เพราะตอนเราทำมามันเอียงเรยดัด แต่ทานยาก็ไม่ดีขึ้น สุดท้ายก็เอาออกคะ!!!
โดย: Mewtew    เวลา: 2014-1-17 21:02
แต่เรากินยาครบและนะ หายแล้วด้วย ไม่บวมไม่แดงไม่เจ็บเรย จมูกยุบมากกว่าตอนทำได้เดือนแรกอีก

ยินดีต้อนรับสู่ ดั้งโด่งดอทคอม (http://dungdong.com/) Powered by Discuz! X3.2