ดั้งโด่งดอทคอม

ชื่อกระทู้: รบกวนท่านผู้รู้ขอความกรุณาแนะนำหน้ากระผมหน่อยครับ [สั่งพิมพ์]

โดย: thunsarut    เวลา: 2012-11-2 06:26
ชื่อกระทู้: รบกวนท่านผู้รู้ขอความกรุณาแนะนำหน้ากระผมหน่อยครับ
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย thunsarut เมื่อ 2012-11-2 22:18

อายุ19ผู้ชาย ครับ แมนครับ 100% ผิว คล้ำ เข้ม ไม่พอใจกับหน้าตาตัวเองเป็นอย่างมาก พ่อแม่ให้มาได้เท่านี้

และมีปัญหาสิวปัญอย่างมากหาหมอที่ใดก็ไม่หาย เข้าวุฒิศั.. อื่นๆหลายสถาบันก้ไม่หาย กลับมาเป็นเหมือนเดิม

*****หน้าแบบผมสิวแบบผม ควรไปสถาบันได แนะนำทีครับ ขอหายจริงๆ*****(หน้าผมมันเวอร์ๆๆ)

อยากให้พี่ๆผู้รู้ และผุ้มีประสบการณ์ มาแนะนำ ว่า หน้าตาอย่างผมนั้นควร ทำอะไรบ้าง กับหมอท่านใด เรื่องราคาผมมีเงินเก็บและทำงานแล้วไม่มีปัญหา ขอทำครั้งเดียวจบยันตายไม่ต้องแก้ และปลอดภัย

***ทำไมน้องไม่หาข้อมูลเอง  ตอบตรงนี้เลย หาแล้วครับแต่ไม่มั่นใจ อยากให้พี่ๆมาคอมเม้นมาแนะนำ

ผมอยากได้หน้าแบบ หล่อคมเข้ม

ขอขอบพระคุณร่วงหน้ากับ พี่ๆทุกท่านที่มาคอมเม้นและความรู้ ขอบคุณจริงๆจากใจ

แสงเยอะไปหน่อยโทษทีครับ ใช้กล้องโนตบุค
โดย: amplemiracle    เวลา: 2012-11-2 08:21
ยังไม่ควรทำศัลยกรรมใดๆทั้งสิ้น เพราะ มีโอกาสติดเชื้้อสูงมาก
เช่น ถ้าทำจมูก หมอก็ไม่อยากทำให้ เพราะมักต้องถอดดั้งออกในที่สุด จากการติดเชื้อลุกลามจากสิวอักเสบ

แม้ทำศัลยกรรมออกมา ก็ไม่หล่ออยู่ดี เพราะ มีโอกาสเป็นแผลเป็นสูงมาก และผิวไม่สวย หน้าไม่เรียบ หยาบหนา มัน

จึงควรไปรักษา และควบคุมสิวให้ดูดีขึ้นก่อน กับแพทย์เฉพาะทาง เช่น พรเกษมคลินิก หรือสถาบันโรคผิวหนัง เป็นต้น

โรคสิว ในผู้ชาย เกิดจากฮอร์โมนเพศชาย ที่ชื่อแอนโดรเจน ที่ออกฤทธิ์มากกว่าปกติ ในบางรายจึงเป็นสิวหัวช้าง เรื้อรัง และรุนแรง จนกลายเป็นแผลเป็น หลุม บุ๋ม ดึงรั้งจนใบหน้าผิดรูปได้ รอยด่างดำ หรือ บวมแดง ผิวมันอยู่ตลอดเวลา

กรณีนี้ต้องได้รับยากลุ่มอนุพันธ์กรดวิตามินเอ ร่วมด้วย เช่น roaccutane (Isotretinoin) , acnotin เป็นต้น ซึ่งปัจจุบัน พบว่า เป็นยาที่ดีที่สุดในการักษาสิวที่รักษายาก หรือดื้อยา จัดเป็นมาตราฐานในการรักษา
ตัวยาเป็นเม็ดเคลือบมันรูปรักบี้สีม่วงชมพูอ่อน เป็นระยะเวลาอย่างน้อยหกเดือนในการควบคุมของแพทย์ จึงจะดีขึ้น
โดย: maipare    เวลา: 2012-11-2 08:35
อยากแนะนำสบู่ที่เค้าใช้ให้เตงใช้อ่ะค่ะ เพราะเค้าก็เป็นสิวเยอะพอสมควร แต่พอเริ่มใช้สบู่ ก้อเริ่มมีคนทักน่าใสขึ้น  ถ้าอยู่แถวๆปิ่นเกล้า บอกนะค่ะ จะแนะนำ ร้านซื้อสบู่ให้ค่ะ
โดย: namenom    เวลา: 2012-11-2 09:13
อย่างว่ากันนะ ควรรักษาสิวให้หายขาดก่อน ถึงเสริมหรือทำศัลยกรรมไป ก็ไร้ค่า เพราะจะหล่อสวยได้ไม่ได้มีองประกอบแค่ศัลยกรรมอย่างเด๋วนะคับ ผิวพรรณก็เกี่ยวนะ ศัลยกรรม ก็แค่ 50% เมคอัพ 20% ผิวพรรณความใสและการใส่ใจในการดูแล 30%
โดย: sweetjaneny    เวลา: 2012-11-2 09:22
เคยกินยา โล.....อะไรสักอย่างนี่แหละ ของหมอให้มา
ที่กินแล้ว จะทำให้นหน้าไม่มัน ปากแห้ง
กินอาทิดย์แรก หน้า อาจจะลอกหน่อยๆ
สิวเสี้ยนตรงจมูก ผุดขึ้นมาเองในตอนเช้า
เป็นคนหน้ามันมากๆๆๆๆ  จนกลายเป็นหน้าเรียบเนียน ธรรมดา
เรากินยาติดต่อกันมา 7เดือนได้
จนหยุดกินมา 2ปีแล้ว หน้าก็ไม่มันอีกแล้วก็ไม่มีสิวอีกเลย

ส่วนตรงที่เป็น สิวแบบ จขกท อะเราก็เคยเป็นแต่ไม่มากขนาดนั้น
3-4 จุดมันเป็นคล้ายๆๆ น้ำๆ อยู่ตรงหน้าเราไม่แตกสักทีใช่ไหมค่ะ??
หมอที่เรา รักษา เค้าฉีดให้เราแล้วมัน ก็ไม่กลับมาอีกเลย จิงๆๆนะ
จำได้ว่าฉีดไป ประมาณ 5 จุดอะไม่เจ็บเลย

**ค้ายา+ค่าฉีด อาจจะแพงหน่อยแต่ก็คุ้มค่ะ แนะนำว่าไปหาแพทย์ผิวหนังเลยจะดีกว่า
ตามคลีนิกที่มีชื่อเสียงต่างๆ เราอาจจะไม่ได้พบกลับแพทย์โดยตรง

โดย: ทอปัด    เวลา: 2012-11-2 09:25
ควรรักษาสิวก่อนดีกว่าค่ะ อย่าเพิ่งไปทำศัลยกรรมอะไรกับหน้าเลย
โดย: thunsarut    เวลา: 2012-11-2 10:01
ขอบคุณพี่ๆทุกท่านๆมากๆครับ กับการ ตอบคำถาม ส่วนตัวแล้วก้ คิดอยู่เหมือนกัน ว่าควรรักษา สิว แล้วพี่ๆ พอจะมีคำแนะนำเรื่องสิว อย่างไรบ้าง ควรไป ที่ไหน ตอนนี้ ทานยาacnotinอยู่ครับผม ปากแห้งมากๆ ส่วนตัวเปนคนหน้ามันมากๆๆและชอบบีบสิว ซึ่งลีกเลี่ยงไม่ได้เลย
โดย: amplemiracle    เวลา: 2012-11-2 11:01
ต้นฉบับโพสต์โดย thunsarut เมื่อ 2012-11-2 10:01
ขอบคุณพี่ๆทุกท่านๆมากๆครับ กับการ ตอบคำถาม ส่วนตัวแ ...

เคยสังเกตไหมว่า เวลาที่มีปัญหาเรื่อง หู คอ จมูก ต้องไปรักษากับ "Otorhinolaryngologist" (แพทย์ผู้เชี่ยวชาญทางด้าน หู คอ จมูก) หรือเวลาที่มีปํญหาเกี่ยวกับกระดูกต้องไปรักษากับ "Orthopedist" (แพทย์ผู้เชี่ยวชาญทางกระดูกและข้อ) ดังนั้นไม่น่าแปลกใจเลยว่าเวลาที่เกิดมีปัญหาเกี่ยวกับผิวหน้าและผิวพรรณ จึงควรรักษาโดย "Dermatologist" (แพทย์ ผู้เชี่ยวชาญเฉพาะทางผิวหนัง) เพราะเป็นแพทย์ผู้เชี่ยวชาญฯ มีความรู้และประสบการณ์ในการรักษาโดยตรง สามารถประเมิน อาการได้อย่างถูกต้อง ทําให้ผลการรักษาเป็นไปอย่างมีประสิทธิภาพ ไม่ต้องเสียเงิน เสียเวลาในการรักษาโดยไม่จําเป็น

ที่ธนพรคลินิก จะมีเครื่องมือแปลกๆ เช่น

Vbeam Laser มีประสิทธิภาพในการรักษารอยแดงจากสิว รอยแดงจากเส้นเลือดฝอย
เทคโนโลยีนี้มีระบบพ่นความเย็นที่ให้ความละเอียดสูงผสานกับลำแสงเลเซอร์ที่มีความเที่ยงตรงสูง และอ่อนโยนต่อผิว ทำให้มีประสิทธิภาพในการรักษาที่เหนือกว่า IPL ทั้งการเห็นผลชัดเจนในครั้งแรก และการหายขาดหลังการรักษา  การรักษาใช้เวลาเพียง 10-15 นาที ไม่เจ็บ ไม่ต้องฉีดหรือ ทายาชา สามารถเห็นการเปลี่ยนแปลงได้ทันที มีความปลอดภัยสูง ไม่มีผลข้างเคียง  

Dual Yellow สามารถรักษา
1.ผิวหน้าขาวกระจ่างใส
2.ริ้วรอย โดยเฉพาะ รอยขมวดคิ้ว รอยบนหน้าผาก ตีนกา รอยใต้ตา ร่องแก้ม
3.รอยแดงและเส้นเลือด เช่น รอยสิว ไฝแดง ปานแดง เส้นเลือดฝอย
4. รอยแผลเป็นสีดำต่างๆ

เป็นนวัตกรรมใหม่ล่าสุดในการดูแลรักษาผิวหน้า โดยเป็นการผสมผสานเลเซอร์ 2 ชนิดในการทำงาน ทำให้ได้ผลการรักษากว้างขวางขึ้น ทั้งในเรื่องริ้วรอย ปัญหาเรื่องสีผิวและแผลเป็นชนิดต่างๆไปพร้อมกัน ซึ่งจะทำให้ผิวหน้าของผู้ที่รับการรักษาดูดีขึ้นอย่างชัดเจนภายหลังการรักษา

FX 1550 Laser นวัตกรรมในการกำจัดรอยหลุมสิว   
FX 1550 Laser เป็นการรักษาปัญหาผิวพรรณด้วยแสงเลเซอร์ ในช่วง mid infrared โดยใช้ระบบการยิงเลเซอร์แบบใหม่ที่เรียกว่า fractional laser (แบ่งส่วน) ที่เพิ่มประสิทธิภาพและความแม่นยำในการรักษา
เครื่องเลเซอร์ระบบ FX 1550 laser นี้จะแบ่งพื้นที่ในการปล่อยพลังงานลงไปใต้ผิวเป็นจุดเล็กมากๆนับพันจุด ต่อตารางเซนติเมตร และสามารถส่งพลังงานผ่านลงไปในชั้นผิวหนังลึกถึง 1550 ไมครอน ซึ่งเป็นระดับที่ลึกถึงชั้นโครงสร้างคอลลาเจน จึงช่วยกระตุ้นให้มีการสร้างคอลลาเจนเพิ่มขึ้น และที่สำคัญคือช่วยลดผลข้างเคียงที่เกิดจากความร้อนในการรักษาและระดับความบาดเจ็บของเนื้อเยื่อบริเวณใกล้เคียงได้อย่างมีนัยสำคัญ เมื่อแสงสัมผัสกับผิวจะเกิดประกฎการณ์ Fractional Photothermolysis ขึ้นและ ณ ตำแหน่งนั้นเอง เซลล์เก่าจะแปลสภาพเป็นเซลล์ที่ตายไป ซึ่งจะถูกผลักให้หลุดออกไปภายใน 1-2 สัปดาห์ และมีเซลล์ใหม่ขึ้นมาแทนที่
FX 1550 Laser ช่วยรักษา :

•  รอยแผลเป็นจากสิว
•  รูขุมขนกว้าง
•  ริ้วรอยเหี่ยวย่นต่างๆทุกบริเวณ
•  ฝ้า จุดด่างดำ และสภาพผิวที่เสื่อมโทรมตามวัย ทุกบริเวณทั่วร่างกาย
•  ผิวหน้าหยาบกร้านไม่เรียบเนียน
•  การสร้างผิวใหม่ (Resurfacing)

โดย: sodagump    เวลา: 2012-11-2 11:06
แนะนำให้ทานยา Roaccutane หรือ Eacnotin ก่อนคับเพื่อช่วยลดปัณหาสิวอักเสบในเบื้องต้น ทานให้ครบDozนะ

คับ
โดย: amplemiracle    เวลา: 2012-11-2 11:19
การรักษาสิวที่ใหม่ที่สุดในประเทศไทย ขณะนี้คือ Magenta Light (ML แสงรักษาสิว)

Margenta light Acne treatment แสงรักษาสิว ได้ผลดีกว่าการทาและกินยา ไม่มีผลข้างเคียง สิวยุบในครั้งแรกสิวเป็นสิ่งที่กวนใจวัยรุ่นมากที่สุดเลยนะครับ ซึ่งสาเหตุการเกิดสิวมีได้หลายปัจจัย

สาเหตุที่สำคัญที่สุดคือ เชื้อ Propioni bacteriumacne (P.acne)เป็น Bacteria ที่อยู่ตามผิวหนังและต่อมไขมัน Bacteria จะผลิตเอนไซม์ Lipase ไปย่อยกรดไขมันซึ่งเป็นสาเหตุที่สำคัญที่สุดที่ทำให้เกิดการอักเสบของสิวการรักษาสิวในปัจจุบันส่วนมักจะใช้การทายาและการรับประทานยาปฏิชีวนะ แต่เชื้อ P. acne ได้มีการพัฒนาให้มีการดื้อต่อยามากขึ้น ทำให้การทายาและยารับประทานใช้ได้ผลน้อยพูดอย่างนี้แล้วไม่ต้องกังวลนะครับ เพราะเรามีวิธีการรักษาวิธีอื่นที่ได้ผลกว่าการทายาและกินยา นั่นคือ การรักษาด้วย Margenta Light

โดยปกติ แบคทีเรีย P.acne จะผลิตสารชื่อว่า    prophyrin  สารตัวนี้ จะดูดซึมแสงที่มีความยาวคลื่นระหว่าง 415-660 nm (Margenta  Light)  หลังจากที่แบคทีเรียตัวนี้ได้รับแสงแล้วจะทำให้เกิดปรากฏการณ์ Photoexcitation ทำให้ผนัง Cell แบคทีเรียถูกทำลาย เมื่อไม่มีเชื้อ P.acne ผิวหน้าของเราก็จะขาวใส ไร้สิวแล้วนะครับ

สรุป Margenta Light เป็นการใช้แสง
ฆ่าเชื้อแบคทีเรีย P.acne ที่ก่อให้เกิดสิว

โดย: kingblue    เวลา: 2012-11-2 12:04
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย kingblue เมื่อ 2012-11-2 12:05
ต้นฉบับโพสต์โดย thunsarut เมื่อ 2012-11-2 10:01
ขอบคุณพี่ๆทุกท่านๆมากๆครับ กับการ ตอบคำถาม ส่วนตัวแ ...

แนะนำ ถ้าปากแห้งมากเกินก็กินแอคโนตินเว้นวัน หรือไม่ลองหาวิตตามินE มาทานดู ผมกินอยู่ ปากไม่แห้งเลย
โดย: Vanco    เวลา: 2012-11-2 12:32
เรารักษาสิวให้หายก่อนอ่ะ แล้วไปยิงเลเซอร์ inskin เพื่อลดหลุมสิว กับรอยดำ
เรายิง3ครั้งหน้าเรียบขึ้นเยอะเลย เราว่าหน้าใสก็ดูดีขึ้นเยอะแล้วนะ
โดย: น้องเน้    เวลา: 2012-11-2 12:39
ต้นฉบับโพสต์โดย Vanco เมื่อ 2012-11-2 12:32
เรารักษาสิวให้หายก่อนอ่ะ แล้วไปยิงเลเซอร์ inskin เพื่อ ...

แต่ว่ามันแพงอยู่เธอยิงราคาเท่าไรจ้า เราหาคลีนิกที่มีเครื่อง inskin ไม่ค่อยได้ด้วย
ส่วนใหญ่เจอแต่ fraxel

โดย: ampowera    เวลา: 2012-11-2 13:26
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ampowera เมื่อ 2012-11-2 13:28

เอาของโบราณๆ บ้างนะครับ เรื่องรักษาสิวของผมนะครับ อยากจะบอกว่าผมใช้สูตรนี้ตั้งแต่ตอน ม.1 นะครับ อันนี้ใช้จริงๆ ตอนนี้ก่อเลิกไปนานล่ะ
สูตรที่ 1. กิ่งมะขามมีใบด้วย + กิ่งฝรั่ง + ต้นตะไคร้มีรากด้วย ต้มรวมกันครับ แล้วล้างหน้าตอนที่อุ่นๆนะครับ
สูตรที่ 2 ก่อนนอนกินมะเขือเทศสดๆนะครับ 1 ผลใหญ่และ อีก 1 ผลฝ่านเป็นแผ่นๆ แล้วโปะก่อนนอนทุกคืนครับ ผมเลยค่อนข้างตะติดการนอนหงายไปเลย
สูตรที่ 3 ใช้ไข่ขาวทาหน้าครับ
สูตรที่ 4 อันนี้ทุกวันครับ คือการกินผักสดและทานอาหารรสเปรี้ยว หรือนมเปรี้ยว
ที่กล่าวมานี้เป็นสูตรโบราณนะครับ อันนี้น้าบอกผมครับมาครับเลยทำตาม
สูตรที่ 5 คือ ห้ามสัมผัสหน้าเด็ดขาดเลยครับ สัมผัสเฉพาะตอนที่ล้างหน้าก็พอ เพราะมือเราสัมผัสสิ่งสกปรกตลอดเวลานะครับจึงห้ามจับเลย
สูตรที่ 1-3 ผมเลิกใช้ประมาณ ม.6 ครับ เนื่องจากสิวไม่ขึ้นล่ะ ก่อเลยเลิก ครับ ตอนนี้ก่อใช้สูตร 4 กับ 5 เท่านั้น
อันนี้เป็นสูตรเฉพาะบุคคลนะครับ แต่ปัจจุบันนี้การทำเลเซอร์น่าจะดีที่สุดแล้วล่ะครับเห็นผลไว
โดย: cosman    เวลา: 2012-11-2 14:51
น้องชายผมก็เป็นเหมือนคุณ ทำเหมือนคุณ พอออกจาสถาบันความงามที่ท่านบอกก็มีสภาพแบบท่านนี่หละ เมื่อสมัยผมเป้นสิวผมแค่ ออกกำลังกายบ่อยๆ เหงื่อออกมากมายมาย แล้วก็หายไปจนถึงทุกวันนี้ ผมไม่เป้นสิวมา สิบกว่าปีแล้วครับ
โดย: Ussเลj    เวลา: 2012-11-2 16:15
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Ussเลj เมื่อ 2012-11-2 16:15

ลองเข้าไปดูนะตัวเอง เราก้อมีปัญหาเรื่องสิวมากๆ แต่ไปที่นี่มา รับรองหายและไม่แพงด้วยเราไม่มีจุดประสงค์รัย
แต่เราไปรักษามาแล้วหายและไม่เลี้ยงไข้ เพราะคุณหมอไม่อยากให้คนไข้เสียตังค์เยอะ ลองไปดูนะ
http://www.facebook.com/sabyji ถ้ามีรัยคุยกันได้น้า เข้าใจความรู้สึกอ่ะ
โดย: cookky_ky    เวลา: 2012-11-2 19:41
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย cookky_ky เมื่อ 2012-11-2 19:58

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย cookky_ky เมื่อ 2012-11-2 19:55

แนะนำนะค่ะ คุณหมอเอก พงศ์ไพโรจน์ค่ะ ลุมพิณีคลีนิค
เราไปทุกที่แล้วไม่หาย เราไปที่นี่แหละหายค่ะ ลองไปดู แต่คิวเยอะมากต้องอดทนรอ ราคาไม่แพง
สำหรับตัวเราเราว่าดีนะ เรานั่งรอหมอประมาณ 2-3 ชั่วโมงเลยกว่าจะได้ตรวจอะ
โดย: cookky_ky    เวลา: 2012-11-2 19:56
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย cookky_ky เมื่อ 2012-11-2 19:57

การทานยา acnotin ต้องอยูในความดูแลของแพทนะค่ะ
การทานต้องทานสม่ำเสมอ ไม่ควรหยุดแล้วทานอีก
ตอนนั้นเราเคยทาน และก็หยุดทานไปอาทิตย์หนึ่ง หมอก็ดุเราและบอกว่าต้องทานให้สมำเสมอ
หมอก็เลยเปลี่ยนให้ยามาทา เป็น Isotrexin ตัวยาเหมือนกันแต่ฤทธิ์อ่อนกว่า
ถ้าอยากหายก็ต้องหาหมอสม่ำเสมอและอดทน
และก็อยู่ที่ตัวเราค่ะต้องไม่พยายามบีบหรือแกะ
ล้างหน้าให้สะอาด
ที่นอน
หมอนต้องสะอาด
อย่าใช้น้ำยาปรับผ้านุ่มค่ะ
อย่าใช้อะไรที่ก่อให้เกิดความมันบนใบหน้า

โดย: ek_narin89    เวลา: 2012-11-2 20:23
รักษาสิวก่อนเลยคับ
โดย: krathon    เวลา: 2012-11-2 20:33
ต้นฉบับโพสต์โดย sweetjaneny เมื่อ 2012-11-2 09:22
เคยกินยา โล.....อะไรสักอย่างนี่แหละ ของหมอให้มา
ที่กิน ...

เราเคยกิน โลแอคเหมือนกันนะ 2 เดือน เราเปนหนักกว่านายอีก (ไม่ได้เปรียบเทียบเพื่อด่านายนะครับ อิอิ)เท่าที่ดูขอเดาคร่าวๆนะ 1) ถ้านายโกนหนวดด้วยมีดโกนใบมีดที่ไม่มีแผ่นรองใบมีด ให้เลิกด่วนเพราะผิวจะอักเสบเปนสิวอักเสบ ใช้มีดโกนไฟฟ้าดีกว่า 2) ลองกินโลแอค แต่ต้องทนกินเปนอย่างต่ำ2-3 เดือนนะ สภาพตอนนั้นจะทรมานเพราะการลอกผิว ปากแห้งมากแต่ทาลิปกะดื่มน้ำเยอะๆเอา 3) งดครีมบำรุวที่เปนเนื้อครีมนะ เพราะมันจะทำให้อุดตัน ใช้พวกเจลรึเซรั่มแทน แล้วก้อลด whitening พักนึงช่วงกินยาโลแอค 4) ห้ามใช้สบู่ล้างหน้าเดดขาด ไครจะว่าไงก้อแล้วแต่ เราลองและสบุ่ที่บอกว่าดีต่อหน้า ไม่เวิค แต่ถ้ามันok กะนายก้อ ลองละกัน อิอิ 5) นอนเยอะๆ อย่างต่ำ 7. ชม
โดย: thunsarut    เวลา: 2012-11-2 21:40
ขอ ขอบคุณ พี่ๆๆ ทุกท่าน ที่เป็นกำลังใจแนะนำให้นะครับ ขอบคุณจากใจจริงๆ
โดย: BOBBY    เวลา: 2012-11-2 21:54
ใช่ครับ ขอยืนยันอีกเสียงว่า ต้องรักษาสิวก่อนครับ

กูรูแถวนี้ มาตอบให้ได้ความรู้เยอะเลยครับ ...... ขอบคุณครับ
โดย: soulll    เวลา: 2012-11-3 00:09
สิวไปที่ไหนก็ไม่หายหรอกคะ มันต้องเริ่มจากตัวเราเองก่อนว่ารักษาความสะอาดมากน้อยแค่ไหน ไม่ใช่แค่ล้างหน้านะคะ สภาพแวดล้อมทุกอย่างก็เป็นองค์ประกอบหลักคะ ถ้าล้างหน้าสะอาดแล้ว แต่ที่นอน หมอน มุ้ง ไม่เคยซักก็ไร้ประโยชน์นะคะ ไม่ได้จะว่าสกปรกนะคะ แต่คนเป็นสิวส่วนใหญ่ที่ไม่หายมาจากความสกปรกคะ ยังไงก็ขอให้หายไวๆนะคะ
โดย: thunsarut    เวลา: 2012-11-3 01:20
เดว จะไป ธนพร คลีนิค ครับผม
โดย: maipare    เวลา: 2012-11-3 09:51
ต้นฉบับโพสต์โดย maipare เมื่อ 2012-11-2 08:35
อยากแนะนำสบู่ที่เค้าใช้ให้เตงใช้อ่ะค่ะ เพราะเค้าก็ ...

อันนี้เตงต้องเข้าไปดูที่ร้านอ่ะค่ะ เพราะเค้าเป็นสิว

เตงต้องไปถามแม่ค้าอ่ะค่ะ  อยู่น่าเมเจอร์ปิ่นเกล้าค่ะ สบู่ขื่อ ไอรดา ค่ะ ใช้ดีจริงสิวหาย
โดย: duaen    เวลา: 2012-11-3 11:05
ลุมพีนีคลีนิกเค้าก็ดีนะ เพื่อนเราไปกันเยอะ ก็ดีขึ้นทุกคนนะ แต่ถามว่าตอนนี้หายขาดไหมก็ยังอะอาจต้องใช้เวลานานหน่อย
โดย: pahpah    เวลา: 2012-11-3 17:37
รักษาสิวก่อนนะครับ หลายคลินิคคุณหมอเก่งๆทั้งนั้น ลองตัดสินใจดู เมื่อผิวหน้าดีแล้ว(คงใช้เวลาพอสมควร)

อันดับแรกที่ต้องทำคือจมูกครับ เพราะเป็นจุดแรกที่หน้าน้องจะเปลี่ยนเลยครับ เอาใจช่วย สู้ๆนะครับ

โดย: amplemiracle    เวลา: 2012-11-3 19:05
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย amplemiracle เมื่อ 2012-11-3 20:31
ต้นฉบับโพสต์โดย soulll เมื่อ 2012-11-3 00:09
สิวไปที่ไหนก็ไม่หายหรอกคะ มันต้องเริ่มจากตัวเราเอง ...

สิวไปที่ไหนก็ไม่หายหรอกคะ มันต้องเริ่มจากตัวเราเองก่อนว่ารักษาความสะอาดมากน้อยแค่ไหน ไม่ใช่แค่ล้างหน้านะคะ สภาพแวดล้อมทุกอย่างก็เป็นองค์ประกอบหลักคะ ถ้าล้างหน้าสะอาดแล้ว แต่ที่นอน หมอน มุ้ง ไม่เคยซักก็ไร้ประโยชน์นะคะ ไม่ได้จะว่าสกปรกนะคะ แต่คนเป็นสิวส่วนใหญ่ที่ไม่หายมาจากความสกปรกคะ ยังไงก็ขอให้หายไวๆนะคะ

..............................................................................................

ไม่ถูกต้องนะครับ

จากข้อมูลที่เคยอ่านจาก หนังสือรอบรู้เรื่องสิว  ป้องกันได้ รักษาหาย ใช้ยาถูกวิธี จากร้านซีเอ็ด ที่เขียนโดยนายแพทย์ ประวิตร พิศาลบุตร แพทย์โรคผิวหนัง
กล่าวว่า จากงานวิจัยพบว่า คนทั่วไปยังเข้าใจผิด และเชื่อว่า สิวเกิดจากสิ่งสกปรก ซึ่งไม่ถูกต้อง

ความเชื่อที่ผิดเกี่ยวกับโรคสิว
ฝุ่นละอองและสิ่งสกปรกเป็นสาเหตุของสิว จึงควรล้างหน้าฟอกสบู่บ่อยๆ

แม้ว่าจะมีผิวหนังสะอาดที่สุด โดยการล้างหน้าฟอกสบู่เสมอๆ ก็อาจเป็นสิวได้. ในทางตรงข้าม บางคนใช้เพียงน้ำเปล่าล้างหน้าเท่านั้นกลับไม่เป็นสิวเลย. สิวหัวดำที่เห็นเป็นจุดดำนั้น ไม่ได้เกิดจากสิ่งสกปรกไปอุดตัน แต่เกิดจากไขมันอุดตันในท่อต่อมไขมันมีเม็ดสีเมลานิน (melanin) มาสะสม ความเชื่อที่ว่าสิ่งสกปรกทำให้เกิดสิวนั้น ทำให้ผู้เป็นสิวหลายรายล้างหน้าบ่อยครั้งเกินไป และใช้สบู่ที่แรงหรือสบู่ยาทำให้หน้าอักเสบ ระคายเคือง และสิวกำเริบขึ้น. โลชันเช็ดหน้าป้องกัน สิวบางตัวพยายามเน้นว่าสิ่งสกปรกทำให้เกิดสิว เพราะเมื่อใช้สำลีชุบโลชันเช็ดใบหน้าแล้วจะได้คราบสีดำติดสำลีออกมา ที่จริงแล้วคราบดำนั้นเป็นผิวหนังชั้นขี้ไคลส่วนที่ตายและพร้อมที่จะหลุดลอกออกโดยธรรมชาติอยู่แล้ว ไม่ว่าจะมีใบหน้าสะอาดเพียงใด หากใช้โลชันที่มีแอลกอฮอล์ผสมเช็ดหน้า ย่อมได้คราบดำติดมาทุกคน แท้จริงแล้วสิวไม่ได้เกิดจากสิ่งสกปรกหรือไขมันที่อยู่บนผิว. โดยทั่วไปแนะนำให้ล้างหน้าด้วยสบู่อ่อนวันละ 2 ครั้งและซับหน้าให้แห้ง ไม่ควรเช็ดหน้า.
โดย: amplemiracle    เวลา: 2012-11-3 19:19
ต้นฉบับโพสต์โดย maipare เมื่อ 2012-11-3 09:51
อันนี้เตงต้องเข้าไปดูที่ร้านอ่ะค่ะ เพราะเค้าเป็นส ...

อันนี้เตงต้องเข้าไปดูที่ร้านอ่ะค่ะ เพราะเค้าเป็นสิว

เตงต้องไปถามแม่ค้าอ่ะค่ะ  อยู่น่าเมเจอร์ปิ่นเกล้าค่ะ สบู่ขื่อ ไอรดา ค่ะ ใช้ดีจริงสิวหาย

.......................................................................................................

ไม่จริงอีกเช่นกันครับ

เพราะ แท้ที่จริงแล้วปัจจุบันจัดว่าสิวเป็นโรคเรื้อรังที่ต้องการการดูแลรักษาอย่างถูกต้อง และโรคสิวนั้นนอกจากก่อความเจ็บป่วยทางร่างกายแล้ว ยังส่งผลเสียต่อจิตใจอีกด้วย

นายแพทย์ประวิตร พิศาลบุตร แพทย์โรคผิวหนัง เปิดเผยว่า ปัจจุบันแพทย์จัดว่าสิวเป็นโรคผิวหนังเรื้อรัง ที่ต้องการการดูแลรักษาที่ถูกต้องและต่อเนื่อง จากการประชุมของแพทย์ผิวหนังทั่วโลกในกลุ่มพันธมิตรพิชิตสิว (Global Alliance to Improve Outcomes in Acne) เสนอว่า ต้องรณรงค์ให้ประชาชนเข้าใจว่าสิวเป็นโรคเรื้อรังชนิดหนึ่ง ซึ่งทั่วไปแพทย์สามารถรักษาสิวให้หายได้แต่มักกลับเป็นซ้ำได้บ่อย

การรักษาสิวที่ถูกต้องจึงต้องรวมทั้งการให้ยาเพื่อให้สิวหาย และยังต้องใช้ยาต่อเนื่องไปอีกเพื่อไม่ให้สิวกำเริบใหม่ ผู้ที่เป็นสิวจึงต้องเข้าใจว่า สิวเป็นโรคเรื้อรังที่มีอาการกำเริบและอาการสงบสลับกันไปอย่างต่อเนื่องกันนาน

การใช้ยารักษาสิวนั้น ไม่ว่าจะเป็นยาทา ยากิน ยาในกลุ่มยาปฏิชีวนะ หรือยากลุ่มกรดวิตามินเอ หรือกลุ่มเบนซอยล์เพอร์ออกไซด์ จึงต้องใช้ต่อเนื่องกันนาน พบเสมอว่าผู้ป่วยสิวทั่วโลกรวมทั้งในไทย จะใช้ยาแค่เพื่อรักษาสิวให้หาย แต่ไม่ได้ใช้ยาเพื่อป้องกันไม่ให้สิวเกิดขึ้นใหม่

ความเข้าใจที่ถูกต้องว่าสิวเป็นโรคเรื้อรังและต้องรักษาต่อเนื่อง จะลดการกลับเป็นซ้ำและข้อแทรกซ้อนจากการเป็นสิว เช่น แผลเป็น ลงได้มาก

สิวไม่ได้เกิดจากฝุ่นละอองตามใบหน้าหรอกครับ ดังนั้นการล้างหน้าฟอกสบู่วันละหลายครั้งจึงไม่ใช่การรักษาสิว และยังอาจทำให้ผิวหน้าระคายเคืองและสิวเห่อขึ้นได้

สิวในวัยรุ่นในกรณีที่ถามมานี้เกิดจากการเปลี่ยนแปลงของระดับฮอร์โมนที่มีผลต่อร่างกายในวัยแตกเนื้อสาวเนื้อหนุ่ม ฮอร์โมนจะทำให้ต่อมไขมันในผิวหนังผลิตไขมันมากขึ้น ต่อมไขมันจะเชื่อมต่อกับต่อมรูขุมขน ในช่วงวัยรุ่นเซลล์ของท่อต่อมรูขุมขนจะเจริญเติบโตและหลุดลอกรวดเร็วขึ้น ทำให้เกิดมีเศษเซลล์ผิวหนังอุดตันท่อต่อมรูขุมขน ไขมันที่ถูกสร้างขึ้นจึงไม่อาจส่งผ่านออกมาเคลือบฉาบผิวหนังภายนอกได้ จึงเกิดเป็นก้อนไขมันอุดตันคั่งค้างอยู่ในต่อมไขมันและท่อรูขุมขน เรียกว่า คอมมีโดน (comedone) ซึ่งเป็นจุดกำเนิดของสิวนั่นแหละครับ

นอกจากนั้นผิวหนังในบริเวณรูขุมขนจะมีแบคทีเรียเจ้าประจำอาศัยอยู่ คือ เชื้อพีแอคเน่ (P.acnes) เชื้อนี้ปกติอยู่อย่างสงบเรียบร้อยไม่ทำอันตรายต่อผิวหนัง แต่เมื่อมีเศษไขมันอุดตันหรือคอมมีโดนเกิดขึ้นถือว่าเป็นแหล่งอาหารอร่อยของเชื้อ เชื้อจึงเจริญเติบโตเพิ่มมากขึ้น เชื้อจะเปลี่ยนไขมันให้กลายเป็นกรดไขมัน ซึ่งมีฤทธิ์ระคายเคือง ผิวหนังจึงอักเสบเกิดเป็นสิวอักเสบขึ้นมา จึงเห็นว่าสิวเป็นเรื่องปกติของวัยรุ่น แต่ก็ควรได้รับการดูแลอย่างถูกวิธี สิวในวัยรุ่นนี้ถ้าไม่ได้รับการรักษาอาจก่อให้เกิดแผลเป็นถาวร ซึ่งมีผลเสียต่อสภาพจิตใจมากครับ

โดย: amplemiracle    เวลา: 2012-11-3 19:53
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย amplemiracle เมื่อ 2012-11-3 20:47
ต้นฉบับโพสต์โดย krathon เมื่อ 2012-11-2 20:33
เราเคยกิน โลแอคเหมือนกันนะ 2 เดือน เราเปนหนักกว่านา ...

เราเคยกิน โลแอคเหมือนกันนะ 2 เดือน เราเปนหนักกว่านายอีก (ไม่ได้เปรียบเทียบเพื่อด่านายนะครับ อิอิ)เท่าที่ดูขอเดาคร่าวๆนะ 1) ถ้านายโกนหนวดด้วยมีดโกนใบมีดที่ไม่มีแผ่นรองใบมีด ให้เลิกด่วนเพราะผิวจะอักเสบเปนสิวอักเสบ ใช้มีดโกนไฟฟ้าดีกว่า 2) ลองกินโลแอค แต่ต้องทนกินเปนอย่างต่ำ2-3 เดือนนะ สภาพตอนนั้นจะทรมานเพราะการลอกผิว ปากแห้งมากแต่ทาลิปกะดื่มน้ำเยอะๆเอา 3) งดครีมบำรุวที่เปนเนื้อครีมนะ เพราะมันจะทำให้อุดตัน ใช้พวกเจลรึเซรั่มแทน แล้วก้อลด whitening พักนึงช่วงกินยาโลแอค 4) ห้ามใช้สบู่ล้างหน้าเดดขาด ไครจะว่าไงก้อแล้วแต่ เราลองและสบุ่ที่บอกว่าดีต่อหน้า ไม่เวิค แต่ถ้ามันok กะนายก้อ ลองละกัน อิอิ 5) นอนเยอะๆ อย่างต่ำ 7. ชม
................................................................................................................................................

1) โกนหนวดอย่างระมัดระวัง
การโกนหนวดแต่ละครั้งอาจลองเลือกใช้ทั้งใบมีดโกน หรือเครื่องโกนหนวดไฟฟ้า ทดลองดูว่าแบบใดจะเหมาะสมสำหรับสภาพผิวของตนเองมากที่สุด ในผู้ที่ใช้มีดโกนต้องเปลี่ยนใบมีดเสมอ ควรล้างหน้าฟอกสบู่และถูสบู่บริเวณหนวดเคราและทิ้งไว้จนเส้นขนนุ่มขึ้น แล้วจึงทาครีมโกนหนวด

เวลาโกนหนวดจะต้องโกนตามแนวเส้นขน  อย่าโกนย้อนขึ้น เพราะอาจทำให้เกิดตุ่มขนคุดแล้วอักเสบเป็นหนองได้

2) roaccutane หรือ ชื่ออื่น เช่น แอคโรติน เป็นยากินในกลุ่ม เรตินอยด์ (isotretinoin)
เป็นยารักษาสิวที่ได้ผลดีมาก ทำหน้าที่ลดการการทำงานของต่อมไขมันซึ่งเป็นสาเหตุเริ่มต้นของการเกิดสิวลงไดัถึงร้อยละ 70. นอกจากนั้นสามารถลดการเกิดสิวอุดตัน และลดจำนวนเชื้อแบคทีเรียที่ทำให้เกิดสิว หลังจากหยุดยาไปแล้วฤทธิ์จะคงอยู่ต่อไปนานถึง 4-6 เดือน. ยาขนานนี้ลดการทำงานของต่อมไขมัน จึงพบริมฝีปากแห้งและแตกได้ ภาวะนี้ขึ้นอยู่กับขนาดยา ส่วนเยื่อบุที่ตำแหน่งอื่นๆ เช่น นัยน์ตาอาจพบว่าแห้งได้ แต่น้อยกว่า ซึ่งภาวะเหล่านี้แก้ไขได้ง่ายโดยการใช้ครีมให้ความชุ่มชื้นและน้ำตาเทียม.

นอกจากจะเป็นยาขนานแรกสำหรับการรักษาสิวหัวช้าง (nodulocystic acne)  แล้ว ยังอาจใช้ในโรคสิวชนิดอื่นอีก คือ ในโรคสิวที่ไม่ตอบสนองต่อยาปฏิชีวนะ ซึ่งให้คำจำกัดความว่า คือโรคสิวที่ให้ยาปฏิชีวนะชนิดกินและทามาแล้ว 6 เดือน รอยโรคดีขึ้นไม่ถึงร้อยละ 50 ในโรคสิวที่กลับเป็นซ้ำในระหว่างและหลังการรักษา ในโรคสิวที่ก่อให้เกิดแผลเป็น เพราะมีผลเสียทางด้านจิตใจและสังคม ในผู้ป่วยโรคสิวที่มีความผิดปกติทางจิตใจร่วมด้วย เช่น ซึมเศร้าอย่างมาก แม้ว่ารอยโรคสิวจะเป็นไม่มากนัก.
ส่วนข้อบ่งชี้อื่นๆ ของ isotretinoin คือ โรคสิวที่เกิดจากการติดเชื้อแบคทีเรียกรัมลบ,
โรคสิวที่ทำให้หน้าแดง เรียกว่า acne rosacea
จมูกโตผิดรูปร่าง เรียกว่า rhinophyma จมูกโต แบบจมูกสิงโต,
โรคสิวที่ลุกลามอย่างรวดเร็ว มีไข้และปวดข้อร่วมด้วย เรียกว่า acne fulminans และในสิวเรื้อรังที่รักแร้,
hidra-denitis suppurativa

โดย: amplemiracle    เวลา: 2012-11-3 19:54
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย amplemiracle เมื่อ 2012-11-3 20:54
ต้นฉบับโพสต์โดย krathon เมื่อ 2012-11-2 20:33
เราเคยกิน โลแอคเหมือนกันนะ 2 เดือน เราเปนหนักกว่านา ...

..................................................................................................................................................

3)เครื่องสำอางบางตัวและผลิตภัณฑ์บำรุงผิวบางอย่าง อาจทำให้สิวเลวลงได้
ควรเลือกใช้ผลิตภัณฑ์ภัณฑ์ที่ระบุว่า “ไม่ก่อให้เกิดคอมมีโดน” (noncomedone) เพราะจะไม่มีส่วนผสมที่กระตุ้นให้เกิดสิว นอกจากนั้นพบว่ายาทารักษาสิวหลายตัวอาจทำให้ผิวหน้าแห้งและระคายเคืองได้ โดยเฉพาะในช่วง 2-3 สัปดาห์แรกของการใช้ยา จึงควรหลีกเลี่ยงเครื่องสำอางหรือครีมล้างหน้าที่ทำให้ผิวแห้งมากขึ้น นอกจากนั้นไม่แนะนำให้ผู้ที่เป็นสิวแต่งหน้าเข้มๆ ควรใช้ผลิตภัณฑ์ที่เป็นฝุ่น (powder) ไม่ใช่เป็นครีมหรือเป็นแป้งแข็ง ถ้าเป็นผลิตภัณฑ์ที่เป็นแป้งฝุ่นจะระคายเคืองต่อผิวหน้าน้อยกว่าและไม่กระตุ้นให้เกิดคอมมีโดน การใช้เทคนิคแต่งหน้าพรางหัวสิวจะทำให้ผิวหน้าดูเรียบเนียนขึ้นได้ การใช้รองพื้นสีออกโทนเขียวแต้มทับหัวสิวสีแดงจะทำให้สีผิวแลดูสม่ำเสมอขึ้นได้ครับ

4) ความเชื่อว่าสิวเกิดจากสิ่งสกปรกหรือล้างหน้าไม่สะอาดนั้นไม่ถูกต้อง สิวเป็นโรคของต่อมไขมันใต้ผิวหนังที่อุดตันและมีแบคทีเรียมาติดแทรกซ้อน การล้างหน้าฟอกสบู่บ่อยเกินไปหรือใช้สบู่ที่แรงโดยเฉพาะสบู่ยาหรือสบู่ผสมเม็ดขัดถู ยิ่งทำให้ผิวแห้งและระคายเคืองได้ง่ายขึ้น. ดังนั้น การล้างหน้าสำหรับทั้งผู้ที่เป็นสิวและไม่เป็นสิวก็คือล้างวันละ 1- 2 ครั้ง และอาจใช้สบู่ฟอกหน้าเพียงวันละครั้งเดียวก็เพียงพอ แนะนำให้ใช้สบู่เด็กฟอกให้เกิดฟองบนฝ่ามือ แล้วลูบไล้ผิวหน้า และล้างหน้าด้วยน้ำเปล่าให้สะอาด เสร็จแล้วใช้ผ้าขนหนูซับหน้าให้แห้งอย่างแผ่วเบา.

1. ควรล้างหน้าด้วยสบู่อ่อน โดยล้างหน้าในตอนเช้า 1 ครั้ง และในตอนเย็นอีก 1 ครั้ง หลังออกกำลังกายหากเหงื่อออกมาก อาจล้างหน้าได้.
2. ไม่ควรขัดถูใบหน้า ไม่ควรใช้สบู่ที่แรงๆ ควรล้างหน้าอย่างแผ่วเบา  โดยล้างหน้าตั้งแต่ใต้คางไปจนจรดแนวไรผมที่หน้าผาก หลังฟอกสบู่ต้องล้างสบู่ออกให้หมด ไม่ควรใช้โลชัน หรือ astringent เช็ด ใบหน้า เว้นเสียแต่ว่าผิวหนังมันมาก และก็ควรใช้เฉพาะบริเวณที่ผิวมันมากเท่านั้น ควรสระผมอย่างสม่ำเสมอ ในผู้ที่มีผมมันมากอาจต้องสระผมทุกวัน.
โดย: amplemiracle    เวลา: 2012-11-3 20:01
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย amplemiracle เมื่อ 2012-11-3 20:59

..................................................................................................................................................

5) การอดหลับอดนอนจัดเป็นความเครียดอย่างหนึ่ง อาจส่งผลให้เกิดสิวได้จริงครับ เพราะความเครียดจะส่งผลต่อระบบต่างๆ ของร่างกายและมีการเปลี่ยนแปลงระดับฮอร์โมน ซึ่งมีผลให้เกิดการเห่อของสิวได้ สังเกตได้ว่าเด็กวัยรุ่นหลายคนพอใกล้สอบจะมีสิวเห่อขึ้น เป็นผลสืบเนื่องมาจากความเครียดนั่นเอง นอกจากนั้นการเป็นสิวเองก็ก่อให้เกิดความเครียดเพิ่มขึ้นได้เช่นกันครับ
โดย: amplemiracle    เวลา: 2012-11-3 21:05
ต้นฉบับโพสต์โดย sodagump เมื่อ 2012-11-2 11:06
แนะนำให้ทานยา Roaccutane หรือ Eacnotin ก่อนคับเพื่อช่วยลดปัณ ...

แนะนำให้ทานยา Roaccutane หรือ Eacnotin ก่อนคับเพื่อช่วยลดปัณหาสิวอักเสบในเบื้องต้น ทานให้ครบDozนะคับ

........................................................................................................

การรักษาสิวโดยทั่วไปนั้นกว่าจะเห็นว่า สิวมีอาการดีขึ้นก็มักใช้เวลานาน อาจถึงหลายสัปดาห์ หรือหลายเดือน  โดยทั่วไปผู้ป่วยมักคาดว่าสิวจะดีขึ้น ในเวลาไม่กี่วัน ซึ่งเป็นความคิดที่ผิดครับ   ทั่วไปแล้ว แพทย์ผิวหนังจะให้ยาทา ยารับประทานอยู่นานถึง 1-2 เดือน  จึงจะเริ่มพิจารณาว่าควรจะเปลี่ยนยาใหม่หรือไม่  นอกจากนั้นยารับประทานรักษาสิวบางตัว เช่น ยากลุ่มกรดวิตามินเอ (โรแอคคิวเทน, แอคโนติน, ไอโซเทน, โรแอคเน่, โซเตรต)  ต้องทานยาให้ครบโดส คือ 120 มก. ต่อนน.ตัว 1 กก. นั่นคือ ถ้าหนัก 60 กก. ก็ต้องทานจนครบ 120 X 60 = 7200  ถ้าทานยาเม็ดละ 10 มก.ต่อวัน จึงต้องทาน 7200 /  10  คือ  720  วันครับ  เพราะการทานยาตัวนี้ครบโดยจะหวังผลให้สิวหายขาด ได้  และการทานยาตัวนี้ในระยะแรก   มักทำให้สิวเห่อ ขึ้นครับ
โดย: amplemiracle    เวลา: 2012-11-3 21:16
ต้นฉบับโพสต์โดย cosman เมื่อ 2012-11-2 14:51
น้องชายผมก็เป็นเหมือนคุณ ทำเหมือนคุณ พอออกจาสถาบันค ...

น้องชายผมก็เป็นเหมือนคุณ ทำเหมือนคุณ พอออกจาสถาบันความงามที่ท่านบอกก็มีสภาพแบบท่านนี่หละ เมื่อสมัยผมเป้นสิวผมแค่ ออกกำลังกายบ่อยๆ เหงื่อออกมากมายมาย แล้วก็หายไปจนถึงทุกวันนี้ ผมไม่เป้นสิวมา สิบกว่าปีแล้วครับ
..............................................................................................................

ปัจจัยที่อาจทำให้สิวเห่อขึ้น  ได้แก่
          1.การเปลี่ยนแปลงของระดับฮอร์โมน   ในเพศหญิงตั้งแต่เป็นวัยรุ่นจนถึงเป็นวัยผู้ใหญ่ ซึ่งจะเกิดขึ้น 2-7 วัน  ก่อนจะมีประจำเดือนในแต่ละเดือน
          2.การสัมผัสเสียดสีผิวหนัง  บางคนชอบ เท้าคาง จะเป็นสิวที่คางได้
          3.การกดรัดเช่น สวมหมวกกันน็อค, เป้สะพายหลัง, คอเสื้อที่รัด ผมเคยพบนักดนตรีที่มีสิว เห่อตามแนวสายที่ใช้คล้องกีตาร์
          4.มลภาวะ และความชื้นสัมพัทธ์ที่สูงๆ
          5.การบีบและการแกะสิว
          6.การฟอก และการขัดถูผิวหน้าแรงๆ เป็นต้น
    ส่วนการรับประทานอาหารมันๆ และช็อค โกแลตนั้น โดยทั่วไปไม่ได้เกี่ยวกับการกำเริบของสิวครับ

ทั่วไปถือกันว่าอาหารไม่มีส่วนกระตุ้นให้เกิดสิว หรอกครับ แม้ว่าจะมีบางคนเชื่อว่าการรับประทาน อาหารบางอย่าง เช่น ช็อคโกแลต, โคล่า, ถั่ว, สัตว์ทะเล เปลือกแข็ง ( กุ้ง, กั้ง, ปู ), อาหารมันๆ, ไอศกรีม ทำให้ เป็นสิวเห่อขึ้นได้ แต่ก็ยังไม่พบหลักฐานพิสูจน์ว่าเป็น จริงในการทดลองกลุ่มใหญ่ แต่ถ้าเป็นเรื่องเฉพาะบุคคล  เช่น  บางคนกิน ช็อคโกแลต, กินพิชซ่า, แล้วสิวเห่อ ก็ควร งดอาหาร ประเภทนั้นๆแหละครับ  พบว่าอาหารทะเล ที่มีเกลือไอโอไดด์สูง  เช่นสาหร่ายทะเล และยาแก้ไอ ที่มีส่วนผสมของเกลือจำพวกนี้  ถ้าได้รับในปริมาณมาก  อาจทำให้สิวอักเสบได้

โดย: soulll    เวลา: 2012-11-3 21:45
ขอโทษนะคะที่ดิฉันไม่รู้จริงแล้วยังสะเออไปบอกคนอื่น
โดย: thunsarut    เวลา: 2012-11-4 02:25
ขอขอบคุณพี่ amplemiracle มากๆ ให้ความรู้แก่ผมและ ท่านอื่นๆที่เข้ามา อ่าน สุดยอดมากๆ วันนี้ครับ จะไปที่ ธนพร คลีนิก สาขาคาฟู รัชดา เดินทางสะดวกดี  จะเป็นอย่างไรจะมารีวิวให้ พี่ๆ ทุกท่านดูนะครับ
โดย: cosman    เวลา: 2012-11-4 10:57
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย cosman เมื่อ 2012-11-4 10:57

เพิ่มเ้ติมหลังจากผมหายจากสิวบริเวณใบหน้าแล้ว ก็มาเป็นที่ด้านหลังทั้งผืนครับ ทีแรกนึกว่า สงสัยสิวไม่ขึ้นหน้าเลยไปขึ้นหลังแทน เป็นมาอยู่ 2 ปีเห็นจะได้ เพิ่งรู้ว่า ตัวเองสกปรก เพราะตอนนั้นผมเปลี่ยนโปรแกรมไปเล่นเวท แล้วเห้นว่าใครๆก็เป็น เลยไม่ได้เอะใคร เข้าใจว่าเป็นปกติ สุดท้ายผมก็สังเกตุอยู่กลุ่มนึง ซึ่งอายุมากแล้ว ในใจก็คิดว่า พี่ๆเค้าเลยวัยเป็นสิวแล้ว จึงเข้าไปถาม+กับอยากหาเรื่องคุย เพราะในฐานะรุ่นพี่ที่ชมรม

-พี่แกก็แนะนำให้ใช้พวกสบู่ยับยังแบคทีเรีย ตอนนั้นผมใช้สบู่ของผู้หญิงอยู่ 555+ ตอนนั้นคิดในใจว่าอาจจะแพ้พวกมอยส์เจอร์ไรเซอร์ หรือส่วนผสมที่อยู่ในสบู่ แล้วอาบน้ำต้องใช้แปรงถูหลังด้วย
-อันนี้เด็ด เค้าให้ผมหาผ้าขนหนูรองนอน เวลาไปเล่นอุปกรณ์ที่ต้องนั่ง หรือนอน เชื่อมั้ยครับว่าไม่ถึง 2 เดือนดี สิวผมหายไปแบบ พริบตา สุดท้ายก็รู้ว่า ผม "สกปรก" และไปใช้อุปกรณ์หลายอย่างร่วมกับผู้อื่น ถ้าหลีกเลี่ยงไม่ได้ต้องป้องกันครับ

เล่าสู่กันฟังนะครับ
โดย: paripan    เวลา: 2012-11-5 13:57
ไปหาหมอรักษาสิวแล้ว อย่าลืมดูแลสุขภาพจากภายในด้วยนะคะ
กินผักผลไม้ให้มากขึ้น พักผ่อนนอนหลับ ขับถ่ายให้เป็นเวลา
คิดว่าต้องดีขึ้นแน่นอนค่ะ
โดย: amplemiracle    เวลา: 2012-11-21 10:57
ต้นฉบับโพสต์โดย thunsarut เมื่อ 2012-11-4 02:25
ขอขอบคุณพี่ amplemiracle มากๆ ให้ความรู้แก่ผมและ ท่านอื่นๆ ...

ขอขอบคุณพี่ amplemiracle มากๆ ให้ความรู้แก่ผมและ ท่านอื่นๆที่เข้ามา อ่าน สุดยอดมากๆ วันนี้ครับ จะไปที่ ธนพร คลีนิก สาขาคาฟู รัชดา เดินทางสะดวกดี  จะเป็นอย่างไรจะมารีวิวให้ พี่ๆ ทุกท่านดูนะครับ

....................................................................................................

อัพเดทรูปหลังรักษาสิวให้ดูหน่อยสิครับน้องชาย

โดย: phychic    เวลา: 2012-11-21 18:18
อยากให้เสพสื่ออย่างมีวิจารณญาณ ค่อยๆคิด ค่อยๆไปค่ะ หมอเก่งเยอะ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นอยู่ที่ตัวของเราเองด้วย ส่วนปัจจัยที่มีผลเกี่ยวกับฮอร์โมน หรือโรคที่เกี่ยวกับผิวหนัง สิวเรื้อรัง ปล่อยให้เป็นหน้าที่ของคุณหมอแนะนำจะดีกว่า

ส่วนตัวของพี่นะเคยเป็นสิวมาก่อน ไม่เคยเก็บรูปหรือถ่ายรูปไว้เลย เพราะตอนนั้นค่อนข้างไมได้สนใจเรื่องสิวกับผิวเท่าไร เพราะยังเรียนอยู่ กิจกรรมเยอะ นอนดึก ไม่ค่อยทานอาหารที่มีประโยชน์เท่าไร ดื่มน้ำน้อย ไม่ออกกำลังกาย
พี่ว่ามันค่อนข้างมีผลกับสุขภาพผิวพอสมควร น้ำช่วยปรับสมดุลในร่างกายได้ในส่วนนึง เรื่องอาหารการกิน การทานอาหารที่ไปช่วยซ่อมแซมผิวจากภายใน สารอาหารบางอย่างที่มีอยู่ในผักผลไม้ที่ช่วยเรื่องผิวก็ช่วยได้บ้าง  มันจะมีหลักการดูแลผิวของแต่ละคนอยู่ค่ะ ลองฝึกสร้างวินัยขึ้นมาก่อน ใครที่ผิวดีมาแต่กำเนิด โอเคดีแล้ว แต่ใครที่ค่อนข้างมีปัญหาทุกอย่างแก้ไขได้และทำให้เบาบางลงหรือหายขาดไปเลยก็มี ทั้งนี้ต้องขึ้นอยู่กับปัจจัยต่างๆของแต่ละบุคคล ทั้งนี้ทั้งนั้นไม่ไม่แนะนำให้ใช้เครื่องสำอางที่มีอยู่ตามท้องตลาด คนขายอยากขายอยู่แล้ว  อย่างที่บอกนะ ขึ้นอยู่กับวิจารณญาณ

อย่าใจร้อนนะค่ะ ผิวต้องใช้เวลาในการฟื้นฟูค่อนข้างนาน เงินเป็นปัจจัยนึง แต่ปัจจัยที่สำคัญที่สุด อยู่ที่หัวใจของเราค่ะ ให้อดทนอย่าใจร้อน ค่อยๆศึกษาหาข้อมูลดีๆ พี่เชื่อว่า ส่วนนึงความเครียดและวิตกกังวลมีผลกับฮอรืโมนแน่นอน ใจเย็นๆนนะค่ะ ค่อยๆปล่อยวาง มือเป็นสิ่งที่อย่าไปสัมผัสหน้าถ้าไม่จำเป็น ประสบการณ์ส่วนตัวพี่นะ มาเล่าให้ฟัง เริ่มยาวแล้ว เริ่มเยอะ

1.ช่วงแรกๆที่ใช้พี่ว่า เห็นผลค่อนข้างดี สำหรับผลิตภัณตามท้องตลาดหรือบางเวปไซต์ที่ซื้อครีมแบบเหมากิโลมาขายแบ่งใส่ผลิตภัณที่ม่ได้มาตรฐานเท่าที่ควร

2.หยุดใช้ไปซักระยะ มีผลกลับมา เช่น สิวขึ้นเยอะกว่าเดิม เม็ดใหญ่กว่าเดิม สิวหัวดำ สิวอุดตัน

3.ขาดผู้เชี่ยวชาญในการแนะนำเรื่องการใช้ผลิตภัณที่ให้เหมาะกับสภาพปัญหาของผิว(ยกตัวอย่างครีมบางตัวที่ขาวขึ้นภายใน7วันหรือสิวจะหายไปภายใน7วัน)และดูดีขึ้นอย่างเป็นธรรมชาติ อันนี้ส่วนตัวพี่ไม่เชื่อเลยนะ เพราะ ถ้าหายจริงและดีจริง คลินิคผิวหนังส่วนใหญ่ คงเจ้งไปแล้ว แต่ส่วนนึงลูกค้าส่วนใหญ่ก็มาจากพวกที่ใช้ครีมอะไรก็ได้ขอแค่ให้หาย อันนี้เป็นห่วงนะค่ะ ไมได้มานั่งใส่ร้ายผลิตภัณของใคร อยากให้ใช้วิจารณญาณในการเสพสื่อแล้วก็มีสติในการใช้ชีวิต

ให้ไปหาหมอที่มีความเชี่ยวชาญด้านนั้นๆ สู้ๆนะ ไม่สายเกินไปที่จะเริ่มต้นสำหรับการมีสุขภาพผิวที่ดี เพราะว่าส่วนนึงอายุยังน้อย การซ่อมแซมยังดีกว่ากลุ่มที่มีอายุมากขึ้น ค่าใช้จ่ายจะมากขึ้นตามสภาพความยากง่ายของแต่ละบุคคล สู้ๆ กระจกอย่าส่องบ่อย อย่าพยายามแกะสิวหรือบีบมันออกมาในขณะที่ที่มันยังบวมแดงอยู่มันจะทำให้อักเสบไปใหญ่ = = เจอมาเยอะพี่ ตอนนี้ดีขึ้นเยอะค่ะ ไม่มีปัญหาเรื่องสิวเท่าไร นอกจากใกล้วันนั้นของเดือน จะมีมาให้เห็นบ้าง= = แต่ไม่ถึงกับเมื่อก่อน มาไม่มามันก็มีT_T

โดย: phychic    เวลา: 2012-11-21 18:32
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย phychic เมื่อ 2012-11-21 18:38

ก็อบลิ้งไม่เป็นอีก= = อยู่ใน รีวิวตา ชื่อกระทู้ จะดีกว่าเก่ามั๊ยนะ

ให้ดูผิวหน้า อาจจะมีลอยดำๆบ้างๆ แต่พี่จะดูแลเรื่องอาหารการกินมากว่า ยาที่ทาเฉพาะจุดตอนนี้ก็ทาอยู่แต่จะไปดูแลเรื่องการรักษาจุดด่างดำ รอยแผลเป็นแทน สิวเสียนยังมีอยู่แน่นอน อยากไปทำผิวเข้าคอร์สต่างๆนะ แต่ยังไมไหว มีคิวตัดปีกจมูก กับปาก (แค่คิดไว้นะ ถ้าวันนึงปล่อยวางได้ พี่ก็คงอยู่ไปแบบนี้แหละ^^) เรื่องนหน้าตา เราเปลี่ยนได้ แต่จะเปลี่ยนเพราะอะไร ทำแล้วมีความสุขมั๊ย การทำศัลยกรรม มันต้องใช้เวลากันข้ามปีเลยทีเดียว นี่แค่ตานะ = =ยังกินเวลา6-12เดือน พี่เป็นคนไม่แต่งหน้า แค่มีปมในใจเลยไปเอาไขมันที่หนังตาบนออก= =  พิมพ์ทีไรเยอะทุกที= = ก้าวอย่างมีสตินะน้อง สู้ๆ
โดย: dorpt    เวลา: 2012-11-21 20:39
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย dorpt เมื่อ 2012-11-21 20:40

ขอเสนอความคิดเห็นด้วยคนนะครับ ในฐานนะที่สิวเยอะเหมือนกันตอนวัยรุ่น

ผมอยากให้รักษาจากอาหารก่อนครับ แต่ละคนจะไวไม่เหมือนกัน

โดยหลักๆ ผมอยากจะให้ หลีกเลี่ยงอาหารดังนี้นะครับ

1. หลีกเลี่ยง อาหารที่มีน้ำตาลสูง แป้งสูง เพราะ น้ำตาลสูง ทำให้ภูมคุ้มกันต่ำลงครับ
2. ของทอดๆ ตามตลาดครับ เพราะน้ำมันที่เขาทอดมันเก็บไว้หลายวัน ทอดหลายครั้งแล้วถ้าอยากทานจริงๆแนะนำใช้น้ำมันที่ไม่ทอดหลายๆครั้งนะครับ
3. นอนพักผ่อนให้เพียงพอ อย่านอนดึกนะครับ
4. อย่าเครียด ทำจิตใจให้สบายครับ
5. อาหารทะเล อันนี้แล้วแต่คนนะครับ คุณอาจจะไม่เป็น แต่เพราะอาหารทะเลมี ไอโอดีนสูง ทำให้กระตุ้นสิวไ้ด้
พวกสาหร่ายทอดก็ไม่ได้นะครับ :)
6. ทานผลไม้เยอะๆ
7. น้ำอัดลมห้ามทาน เพราะน้ำตาลเยอะมากๆๆๆๆๆ

ลองทำง่ายๆดูนะครับ ลองทานผลไม้เป็นหลักซัก 3-4 วัน คุณจะสังเกตุเลยว่า สิวน้อยลงจริงๆ

ขอให้หายไวๆนะครับ
โดย: พรพนา    เวลา: 2012-11-22 12:52
เมื่อก่อนเราเป็นสิวทั้งหน้าเลยค่ะเลยไปรักษาที่คลีนิคแพน  ตอนนี้หายหมดเเล้วคะ ลองไปดูนะค่ะ
โดย: maya10    เวลา: 2012-11-22 22:49
อันนี้ข้อเสนอความเห็นนะค่ะจะถูกหรือผิดหลักทางการแพทย์อันนี้เราไม่รู้รู้แต่ว่ามันดีขึ้นค่ะ เนื่องจากน้องที่รู้จักกันมีปัญหาสิวเหมือนคุณเจ้าของกระทู้เลยค่ะและรุนแรงกว่าด้วยซ้ำเนื่องจากเป็นสิวไม่มากแต่ด้วยความนิยมในตอนนี้คือเทรนหน้าใสไร้สิวเขาเลยไปหาคลินิคแห่งหนึ่งแถวบางพลัดเขาให้ทานยาเพื่อดันให้สิวออกมาให้หมด(อันนี้คุณหมอบอกจุดประสงค์ของการให้ทานยา)ปรากฏว่าหน้าเละเลยค่ะสิวอักเสบหัวหนองเต็มหน้าไปหมดซ้ำยังกินผิวให้เกิดเป็นหลุมอุตกาบาตคือเห็นแล้วต้องเบือนหน้าหนีอ่ะค่ะ  **แต่พอดีมีคนแนะนำให้ใช้พาเซนเท็กช่วยโดยก่อนใช้จะกดสิวที่มันอุดตันออกหลังจากนั้นก็ใช้พาเซนเท็กผสมกับยูบิคิวน่อนทำเมโสโดยฉีดแบบSub Q ลงบริเวณที่เป็นสิวหลังจากทำแค่2-3วันสิวและรอยแดงดำช้ำของน้องหายไปเยอะมากเลยค่ะ ตอนนี้น้องเขาทำการรักษาแบบน้ไป 3 ครั้งแล้ว น้องดูดีขึ้นแบบผิดหูผิดตาเลยค่ะสิวบางเม็ดที่ทำท่าจะเป็นหลุมก็แห้งไม่เกิดหลุม ถ้าเป็นไปได้จะขออนุญาตน้องเขาเอารูปมาแชร์ให้ดูนะค่ะ**  แนะนำเผื่อเป็นอีกทางเลือกในการรักษานะค่ะ
โดย: poknarakcom    เวลา: 2012-11-24 20:59
กินแอคโนตินสิวหายจริง พอหยุดนานนานที สิวก้จะขึ้น สองเม้ดสามเม็ดแล้วแต่อารมตอนนั้น อ่ะ

แต่อุดตันนี้ขึ้นบ่อยมาก น่าเบื่อจริงๆ แต่กินแอคโนติน ผมร่วง ปวดหลัง ที่สุดอ่ะ  
โดย: amplemiracle    เวลา: 2012-11-25 18:32
ต้นฉบับโพสต์โดย maya10 เมื่อ 2012-11-22 22:49
อันนี้ข้อเสนอความเห็นนะค่ะจะถูกหรือผิดหลักทางการแพ ...

น้องเขาไปรักษาที่ไหนครับ

รอดูรูปน้องเขานะครับ

โดย: maya10    เวลา: 2012-11-25 22:26
ต้นฉบับโพสต์โดย amplemiracle เมื่อ 2012-11-25 18:32
น้องเขาไปรักษาที่ไหนครับ

รอดูรูปน้องเขานะคร ...

รูปอย่างที่บอกนะค่ะต้องขออนุญาตน้องเจ้าของรูปก่อน ส่วนทำที่ไหนในความเห็นบอกชื่อตัวยาและวิธีที่ทำแล้วก็ลองไปหาคลินิคดูนะค่ะว่าที่ไหนเขาใช้ยาตัวนี้บ้าง (ไม่อยากเจาะจงเด๋วจะมาเป็น ม้าเป็นไก่เป็นลิงกันอีก) ถ้าใครที่เป็นสิวหาหมอมาจนหมดเงินหมดทองไปเยอะก็ยังไม่หายถ้าจะลองวิธีดูอีกก็ไม่น่าจะเสียหายค่ะ แต่ดูจากรูปโปรไฟล์amplemiracleก็ไม่น่าจะมีปัญหานะค่ะหรือแอบมี
โดย: maya10    เวลา: 2012-11-25 22:27
รูปหลังลอยกระทงข่าจะได้เอามาแชร์นะค่ะเพราะวันลอยกระทงจะไปเจอน้องเขาค่ะ
โดย: thunsarut    เวลา: 2012-11-28 07:14
ขอเชิญพี่ๆชมที่ลิงค์นี้เลยครับผม  http://www.dungdong.com/forum.php?mod=viewthread&tid=55883
โดย: amplemiracle    เวลา: 2012-11-29 08:39
ต้นฉบับโพสต์โดย maya10 เมื่อ 2012-11-25 22:27
รูปหลังลอยกระทงข่าจะได้เอามาแชร์นะค่ะเพราะวันลอยกร ...

รอๆอยู่นะครับ

โดย: maya10    เวลา: 2012-11-29 22:34
ต้นฉบับโพสต์โดย amplemiracle เมื่อ 2012-11-29 08:39
รอๆอยู่นะครับ

คุณamplemiracleมีปัญหากับหนังหน้าอยู่เหรอค่ะถ้ารีบยังไงโทรหา081-2791299เลยนะคะเด๋วส่งรูปทางไลน์หรือทางที่คุณสะดวกให้ดูก่อนเลยแล้วถ้าอยากรู้รายละเอียดอะไรเพิ่มเติมเดี๋ยวจะให้เบอร์โทรคุยกับน้องเขานะค่ะเผื่ออยากรู้วิธีการอะไรเพิ่มเติมก็คุยกับน้องที่เขาทำกับตัวเองเลยเนอะ(ถ้าอยากรู้จิงๆ)
โดย: maya10    เวลา: 2012-11-29 23:53

น้องคนนี้ชื่อน้องเปรียวค่ะเพื่อนๆเรียกว่าน้องเปตานัง( เปตานังเป็นบทสวดลงท้ายที่ใช้อุทิศส่วนกุศลให้กับผีเปรต)ที่เพื่อนๆล้อเพราะด้วยหนังหน้าของน้องที่เน่าเป็นสิวเฟะเละและหุ่นที่สูงชะลูดก็เลยเกิดฉายา กลายเป็นทุกคนเรียกเธอว่า "น้องเปตา" เธอทำการรักษามาทุกคลินิคทำมาแล้วทุกอย่างเลเซอร์ กรอหน้าโดยเฉพาะเกร็ดอัญมณีหมอให้กรอจนถ้าแกะเอาอัญมณีในหนังหน้าเธอออกมาขายคงซื้อบ้านหลังใหญ่ๆได้เลยแต่ผลที่ได้คือหน้าแดงตลอดเวลาสิวอักเสบง่ายมากพออักเสบหมอก็ให้ฉีดสิวแล้วที่ใช้ฉีดให้สิวยุบมันคือสเตียรอยฉีดไม่ดีฉีดมากเกินหน้าเป็นหลุม ต่อมาเธอเปลี่ยนไปรักษาคลินิคแถวบางพลัดคุณหมอปลี่ยนแนวทางการรักษาให้เธอกินยาเพื่อขับสิวที่อยู่ภายในร่างกายออกมาให้หมดผลคือผ่านมาหลายเดือนไม่มีทีท่าว่าสิวจะออกจากร่างกายเธอหมดกลายเป็นคนที่หน้ามันตลอดเวลา สิวพร้อมจะระเบิดทุกเมื่อ ปูด แดง หน้าเป็นหลุม จนมาเจอพี่คนนึงเขาเป็นพวกกินและทำทุกอย่างให้สวยลองมาแล้วทุกอย่างทั้งผิดทั้งถูกแนะนำตัวยาที่บอกให้น้องลองทำดู (ตอนนี้น้องมันเหมือนคนที่เป็นมะเร็งขั้นสุดท้ายนะค่ะอะไรที่คิดว่ามันจะรักษาได้เราก็จะลองทำดีกว่านอนรอความตาย) น้องไปทำมา 1 ครั้งน้องบอกน้องรู้สึกดีขึ้นมากเพราะหน้าที่เคยในเยิ้มตลอดเวลามันลดลงถึงแม้สิวจะไม่ได้หายโล่งเตียนไปเลย(เพราะมันแค่ครั้งเดียวและไม่ใช่ยาวิเศษของทุกอย่างก็ต้องใช้เวลาน้องเขารักษาจนทำใจและเข้าใจได้)แต่มันดูดีขึ้นดูไม่เป็นสิวหัวช้ำๆล่าสุดน้องรักษามาได้3ครั้งแล้วหน้าดีกว่าในรูปมาก แต่ต้องขอโทษที่ไม่ได้เอารูปถ่ายหลังรักษาล่าสุดมาให้ดูเนื่องจากเจอน้องเมื่อวานแล้วน้องเขาแต่งหน้าแล้วค่ะเนื่องจากน้องเขาเป็นแดนเซอร์เลยไม่ได้ถ่ายมากลัวจะไม่ได้หนังหน้าที่แท้จริงหน้ายังไงเจอน้องเขาอีกจะเอารูปมาฝากอีกนะค่ะ

โดย: amplemiracle    เวลา: 2012-11-30 17:55
ต้นฉบับโพสต์โดย maya10 เมื่อ 2012-11-25 22:26
รูปอย่างที่บอกนะค่ะต้องขออนุญาตน้องเจ้าของรูปก่อน ...

เคยมีปัญหาสิว แต่ตอนนี้ดีขึ้นแล้ว กินยาคุมอยู่

อยากรู้เพื่อปรียบเทียบวิธีการต่างๆ ครับ

มีหลายคลินิกที่บอกว่าใช้ตัวยาแบบนี้ ครับ

มีเวปไซด์คลินิกไหมครับ
โดย: maya10    เวลา: 2012-11-30 21:57
ต้นฉบับโพสต์โดย amplemiracle เมื่อ 2012-11-30 17:55
เคยมีปัญหาสิว แต่ตอนนี้ดีขึ้นแล้ว กินยาคุมอยู่

อย ...

ลองไปดูskคลินิคดูนะค่ะคือว่าดิฉันช่วงนึงไปทำIPLที่นี้บ่อยแล้วเพื่อนที่เป็นพยาบาลเขาจะพาลูกค้าเขามาโบท็อกกับคุณหมอที่นี้พอทำบ่อยๆเลยทำตีซี้กับคุณหมอก็หาซื้อยาที่บอกหิ้วไปอ้อนวอน นอนวอน กราบวอนให้คุณหมอทำให้หน่อย(คือจิงๆเพื่อนที่เป็นพยาบาลเขาก็ทำได้ค่ะแต่เนื่องจากกลัวน้องไม่มั่นใจเลยพามาหาคุณหมอดีกว่า)หมอเอากล่องยาไปอ่านอยู่หลายตลบเลยตัดสินใจทำให้ยังไงก็รอก่อนก็ได้นะค่ะเด๋วให้น้องเขารักษาไปสักพักก่อนคืออยากลองดูผลระยะยาวสัก3-6เดือนว่าถ้าน้องเขาหายแล้วดูแลรักษาหน้าดีแล้วอยากรู้ว่าสิวมันจะกลับมาเป็นอีกรึป่าว แต่ถ้ามันไม่ไหวแล้วจิงๆลองดูก็ได้ค่ะ **ปัจจุบันดิฉันเลิกทำIPLแล้วนะค่ะรู้สึกเฉยๆเหมือนเอาหน้าไปกระแทกกับแสงให้แสบเล่นๆอะคะ(อันนี้ความรู้สึกส่วนตัวนะค่ะ)
โดย: maya10    เวลา: 2012-11-30 22:05
ตอนนี้มีคนแนะนำEUFรักษาหลุมสิวใครเคยใช้บ้างค่ะราคาแรงอยู่เลยอยากขอความเห็นจากผู้รู้ท่านอื่นประกอบด้วยค่ะ
โดย: ฟ้า20    เวลา: 2012-12-1 13:47
http://www.dungdong.com/forum.php?mod=viewthread&tid=55935&extra=page%3D1
ลองไปดูกระทู้เรานะ  เป็นสิวเหมือนกัน ไม่รู้ใครเป็นหนักก่าใคร=_=
โดย: Bellevie    เวลา: 2012-12-3 22:01
พอดีเพื่อนเราหน้าเป็นฝ้า แดงเป็นปื้นตรงแก้มสองข้างคะ รักษายังไงๆ ก็ไม่หาย แล้วอีกคนหน้ามันค่ะ ประมาณว่ามีฮอร์โมนเพศชายมากเกินไป มีสิว หน้าเป็นหลุมสิว ผิดคล้ำ วันนึงมีคนแนะนำให้ไปนี่เลยคะ ลุมพินีคลีนิค หมอวิรัช
ค่ารักษาไม่แพง ไม่เลี้ยงยาจ้า แต่ต้องทำใจอยู่อย่างคนไข้ไปรักษากันเยอะมาก ถ้าหาข้อมูลไม่ได้ลองบอกเราก็ได้นะคะ เราจะถามเพื่อนให้

PS เราเพิ่งเข้าดั้งโด่งไม่รู้ว่าระบบแจ้งเตือนยังไง ถ้าใครสนใจส่ง msgมา น่าจะง่ายกะเรามากกว่า ^^
โดย: amplemiracle    เวลา: 2012-12-21 15:57
ต้นฉบับโพสต์โดย thunsarut เมื่อ 2012-11-28 07:14
ขอเชิญพี่ๆชมที่ลิงค์นี้เลยครับผม  http://www.dungdong.com/forum.php? ...

แนะนำให้ไปหมอชาตรี เพราะ
1หมอสุชาติ เป็นทรงฝรั่ง น่าจะไม่เหมาะกับหน้าไทยๆแบบนี้
2หมอสุชาติ แพงเกินไปสำหรับจมูกที่ไม่ต้องแก้อะไรมากมาย ยังไม่แนะนำให้ลงทุนครับ
เหลือเงินไว้ทำอย่างอื่นที่จำเป็นดีกว่าครับ
3ตั้งสันดั้งบนๆที่ติดกับคิ้ว มันดูเหมือนว่าหักยุบลงไป และปลายสั้น จึงแค่เสริมตรงสันที่ยุบลงไปให้เรียบเสมอกัน และดึงปลายจมูกให้ยาวขึ้น ทรงเคน ภูภูมิเลย ซึ่งหมอชาตรีถนัด
โดย: amplemiracle    เวลา: 2013-1-21 06:19
รีวิวรักษาสิวที่ธนพรคลีนิคครับผม
http://www.dungdong.com/forum.php?mod=viewthread&tid=55883
โดย: jeff    เวลา: 2013-1-21 07:36
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย jeff เมื่อ 2013-1-21 07:41

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย jeff เมื่อ 2013-1-21 07:39

ตัวเอง ลองวิธีธรรมชาติก่อนดีไหม กินยาพวกนี้ไปนานๆ ตับจะพังเอาได้นะ

ลองทำวิธีนี้ดูนะ เห็นผลยังไงมาบอกด้วย แต่ใช้เวลาหน่อยนะ สัก เดือนนึง ถ้าได้ผลไงมาบอกด้วยนะ

1. พอกหน้านะ สูตรสมุนไพรไทยเรานี่แหละ เอาน้ำมะขามเปียก ผสม ขมิ้นผง ,น้ำผึ้ง และนม พอกหน้าทิ้งไว้สัก 15 นาที แรกๆ ทำทุกวัน จนครบ ห้าวันนะคะ  (น้ำผึ้งและขมิ้นมีฤทธิ์ในการฆ่าเชื้่อแบคทีเรียค่ะ)
หลังจากนั้นทำอาทิตย์ละสองหรือสามครั้งค่ะ   อย่าถูกหน้าแรงๆ นะคะ นวดวนๆ เบาๆ
เวลาล้างหน้า ให้ล้างไปตามรูขุมขนเราค่ะ อย่าล้างแบบ สวนรูขุมขน เดี๋ยวสิวจะอุดตันค่ะ

2. พยายามอย่าเอายาอะไรมาทาหน้า อาจจะระคายเคืองได้ ช่วงนี้พักหน้าก่อนนะคะ เอาธรรมชาติบำบัดก่อน

3. ตื่นเช้ามาตอนท้องว่าง ดื่มมะเขือเทศ ปั่นผสมน้ำ สองลูกโตๆ แล้วเอาน้ำมะเขือเทศไปต้มหรือเข้าไมโคเวฟ (เพราะมะเขื่อเทศเป็นผักประเภทเดียวที่แพทย์มีผลวิจัยว่า ต้องกินที่ผ่านความร้อนมาก่อน จะได้ไลโคปีนมากกว่ากินสดๆ)

4. ดื่มน้ำเยอะๆ ให้ได้อย่างน้อย 6-8 แก้วต่อวัน

5. ทานผักที่มีกากใย เยอะๆ และผลไม้ที่ไม่มีรสหวาน จะช่วยเรื่องระบบขับถ่าย พอระบบขับถ่ายดี ถ่ายคล่อง จะทำให้ผิวพรรณเราดีขึ้นค่ะ

6. อย่าเพิ่งใช้ครีมที่ผลัดเซลล์ผิวนะคะ เพราะจะระคายเคืองมาก ควรทากันแดดทุกวัน และใช้ตัวที่ไม่มี spf สูงมาก ทำให้ระคายเคืองได้ด้วย และควรหลีกเลี่ยงแสงแดด

7. ควรเลี่ยง ครีมบำรุงผิวที่ มีส่วนผสมของน้ำหอม , แอลกอร์ฮอล์ , และพวกน้ำมันสะกัดจากดอกไม้ต่างๆ เพราะอาจจะแพ้ได้ โดยที่เราไม่รู้ตัว

ลองทำแบบนี้ทุกวันนะคะ สักเดือนนึง เราว่า จะดีขึ้นค่ะ

นอกจากว่า ฮอร์โมนผิดปรกติจริงๆ แต่คงช่วยลุเลาให้ดีขึ้นได้ก่อนนะคะ พอสิวหายหมด ค่อยทำศัลยกรรม

อ้อ มี ตัวนึงที่ช่วยเรื่องสิวอุดตันได้ดี ไม่แรงมากก็ BHA ยี่ห้อ พอลล่าช้อย์ของเมกา ไม่ได้เนียนขายนะคะ เห็นบล็อคเกอร์คุณปูเป้ชื่อดัง ใช้ แล้วตัวนี้ดังมากในพันทิป ลองหาตัวที่ % ต่ำๆ เช่นสัก 2% มาใช้ดูนะคะ เช็ดที่หน้าหลังล้างหน้าตอนเย็นค่ะ

พวกเจลล้างหน้า ป้องกันสิว Acne aid สีแดงๆ ขายตามร้านขายยา เค้าว่าดีและอ่อนโยนค่ะ ไม่แพง ร้อยกว่าบาท

ใช้ Bhaยี่ห้อ Paula's choice 2% หน้าจะแห้งนะคะ ควรลงมอยเจอร์ไรเซอร์ตามด้วย เอาตัวที่อ่อนโยน ยี่ห้อ Clinique ขายในห้างเค้าเตอร์ แพงหน่อย แต่ไม่มี น้ำหอม คงไม่แพ้ค่ะ ราคาพันกว่าบาทต่อกระปุกใช้ได้นาน สามเดือนเลยค่ะ

เราว่าควรทะนะทะนอมหน้าไว้ก่อนดีที่สุด เพราะหน้าผ่านการเจอยาหมอมาเยอะเลย กินยามาเยอะสงสารตับอ่ะค่ะ

โดย: wvsohksu    เวลา: 2013-1-24 01:24
ความเห็นเรานะ หน้ามันขนาดนี้นะ สบู่อะไรก็ได้ ล้างๆไปเถอะ แค่ไม่แรงจนกัดหน้าพังก็พอ กลูต้ากลูแตดสบู่อะไร มันก็ถูๆๆล้างๆๆออก ล้างให้สะอาดก็พอ แล้วก็แต้มครีมขับสิว ทาทั่วหน้าก็พวกมอยเจอไรเซอที่ควบคุมความมันแล้วก็ตามด้วยครีมกันแดด เป็นผู้ชาย ใช้แค่นี้ก็พอ แล้วก็ทำเป็นประจำ ทำทุกวัน ทำตลอดชีวิต กันแดดทุกวันไม่โดดแดดนานๆเดี๋ยวก็ขาว
โดย: Girl_lov_Star    เวลา: 2013-1-25 02:00
เรารักษาสิวพรเกษมค่ะ เราว่าก็ดีน่ะค่ะ เรื่องรักษาสิว
ถ้าสิวหายสนใจทรีทเมนต์ลบรอยแนะนำนิติพลค่ะ

รักษาสิวให้หาย คุณก็ดูดีขึ้นแล้วค่ะ เป็นกำลังใจให้น่ะค่ะ

โดย: Girl_lov_Star    เวลา: 2013-1-25 02:03
สำคัญอย่าบีบสิวเด็ดขาดค่ะ

ยินดีต้อนรับสู่ ดั้งโด่งดอทคอม (http://dungdong.com/) Powered by Discuz! X3.2