ดั้งโด่งดอทคอม

ชื่อกระทู้: ไปฝังเข็มรักษาสิวมา [สั่งพิมพ์]

โดย: shayanooch    เวลา: 2012-10-22 11:43
ชื่อกระทู้: ไปฝังเข็มรักษาสิวมา
อยากจะเล่าประสบการณ์ให้ฟังค่ะ  ดิฉันอายุ 33 ปี ไม่เคยเป็นสิวเลยค่ะ  จนกระทั่งเมือเดือนมีนาคมที่ผ่านมา ไม่รู้เป็นอะไร อยู่ดี ดี สิวก็เห่อขึ้นเต็มหน้ามีแต่เม็ดใหญ่ๆ ค่ะ ขึ้นมาเรื่อยๆ ทีละเม็ดสองเม็ด ทำไงดีล่ะ สิวขึ้นมือก็บีบ หยิก จิก อยู่ทั้งวันค่ะ  โอ้หน้าฉ้านมีแต่รอยดำสิวไปหมด จิตตกมาก หาครีมมาทา เจลแต้มสิวก็แล้ว เอามาโปะ มันก็หายได้แปปเดียวเม็ดใหม่ก็ขึ้นมาอีก  สงสารหน้าตัวเองมากมายเลย ผ่านมาหกเดือนหนังหน้าเยินมาก หมดทางเยียวยาค่ะ จนเมื่อช่วงต้นเดือนที่ผ่านมา มีคนแนะนำให้ไปฝังเข็ม  ก็เลยได้ลองไป วันนั้นตื่นเช้าตั้งแต่ตีห้า ออกจากบ้านตีห้าครึ่งไปถึงโรงพยาบาล หกโมงครึ่ง ก็ไปทำบัตรคนไข้ที่เวชระเบียนชั้นหนึ่ง  ทำแปปเดียวไม่ถึงห้านาทีก็ได้บัตร  หลังจากนั้น็ไปรับบัตรคิวชั้นสอง ไปวันนั้นคนไปเยอะมากแล้ว เลยได้คิวที่ 24 ค่ะ พยาบาลยังไม่มาค่ะมีแต่คนไข้ส่วนมากคนแ่ก่วัยเกษียณหรือไม่ก็ สี่สิบอัพค่ะ  บัตรคิวเขียนกันเองจะมีกระดาษให้เขียนเราก็เขียนต่อจากคนที่มาก่อน  ประมาณเจ็ดโมงพยาบาลทยอยกันมา แล้วก็เปิดห้องเข้าไปนั่งรอ พยาบาลพูดจาดี เป็นกันเองทุกคนค่ะ รอเค้าเรียกชื่อเพื่อชั่งน้ำหนักวัดความดัน  ตอนเรียกชื่อเราก็ประมาณเจ็ดโมงครึ่ง วัดความดันเสร็จ พี่เค้าบอกไปทานข้าวรอ ก็ลงไปทานข้าวครึ่งชั่วโมง ขึ้นมาคุณหมอก็มาแล้ว  เข้าไปคุยกับคุณหมอที่ละคนพร้อมชำระเงินด้วยค่ะ แต่ยังไม่ได้ใบเสร็จกับเงินทอนต้องมาเอาตอนกลับ   คุณหมอเรียกมาคุยด้วยรอบละ 15-20 คนแล้วก็ฝังให้ทีละคน  แต่เตียงมี 15 เตียงนะคะ เข้าไปนอนรอ ใครเสร็จก็ทยอยออกมาแล้วก็เข้าไปใหม่  เราเจอเรียกรอบสองค่ะ ็ไปคุยกับคุณหมอ ว่ามาทำไร ก็บอกว่า ทำทั้งหน้าค่ะ คุณหมออารมณ์ดีค่ะ ตลก เค้าเห็นสภาพหน้าเราแล้วไม่พูดอะไรมากบอกว่าจัดไป คุณหมอคงเข้าใจเพราะเยินมากจริงๆ  แอบตื่นเต้นตอนนอนรอที่เตียง ได้เตียงหมายเลข 14 (ไม่เกี่ยวเลย ฮ่า) พอถึงคิวเราตอนคุณหมอจิ้มเข้าไปเข็มแรกมีเจ็บค่ะ จิ้มเร็วมากๆค่ะ ด้วยความชำนาญของคุณหมอ จะมีพยาบาลคนนึงคอยส่งเข็มให้ พอเสร็จก็จะมีพยาบาลอีกคนคอยจดบันทึกว่าฝังเข็มไปกี่เล่ม ของเราโดนที่หน้าล้วนๆ 45 เข็มค่ะ  ตอนนอนรอเอาเข็มออกประมาณ 20 นาที แอบจินตนาการบ้าๆ ด้วยความกลัว ว่าหากมีใครหรืออะไรก็ช่างที่หล่นใส่หน้าจะเกิดอะไรขึ้นนะ  นอนไปกังวลไปค่ะ ผ่านไป 20 นาทีพยาบาลก็มาดึงเข็มออกให้ค่ะ มีรอยช้ำตรงเข็มปักแล้วก็มีเลือดเล็กน้อยค่ะ เลยถามพยาบาลว่ามีเลือดออกด้วยเหรอคะ พยาบาลตอบว่าเลือดออกน่ะดี มันคือเลือดเสีย เลือดออกแปปเดียวค่ะ พอออกจากห้องก็ไม่มี เหลือแต่รอยช้ำแดงค่ะ  ก็กลับได้เลย ก่อนกลับก็ไปเอาเงินทอนกับใบเสร็จชั้นที่ 1 ค่ะ แต่หน้าแดงมากค่ะ ดีนะเอาหมวกไปด้วยใส่ไว้ปิดหน้านิดหน่อยค่ะ  
หลังจากไปทำครั้งแรกสิวยุบค่ะ หน้าแห้งลง อันที่ขึ้นไม่มีหัว ที่เราพยายามบีบอยู่ หัวมันโผ่หลุดออกมาเองค่ะ แอบปลื้มว่าแค่ครั้งแรกนะเนี่ย  ต้องทำต่อเนื่องสิบครั้ง   เราไปมาแล้วสามครั้งค่ะ รูขุมขนเล็กลง สิวลดลง เหมือแต่รอยดำค่ะ แต่หน้าดูกระจ่างขึ้นเหมือนหน้าดูเล็กลงด้วยอ่ะ หรือว่าคิดไปเองก็ไม่รู้ แต่แฟนทักว่าหน้าไม่ค่อยเหี่ยวนะ ไปทำไรมา ฮ่าๆๆ ต้องรอดูผลตอนทำครบสิบครั้งค่ะ
อ๋อ เราไปทำที่โรงพยาบาลเวชศาสตร์เขตร้อน กับคุณหมอวิชัย ค่ะ ค่าทำ ครั้งละ 300 บาทค่ะ ครั้งแรกจ่าย 370 ค่าบัตรด้วยค่ะ  เราว่าไม่แพง ค่ะ
โดย: farlin    เวลา: 2012-10-22 12:39
ร.พ.อยู่แถวไหนอ่ะคะ
โดย: sunchai22    เวลา: 2012-10-22 14:55
รอติดตามผล ผมก้อเคยไปฝังแถวๆ เสาชิงช้า แต่ไปครั้งเดียวอะ เรยยังไม่ทันเห็นผลว่าดีหรือไม่ดี
โดย: taesterclub    เวลา: 2012-10-22 16:51
อยากเห็นรูปจังครับ
โดย: shayanooch    เวลา: 2012-10-22 18:40
รพ.อยู่ตรงอนุสาวรีย์ ค่ะ  เดินไปทางฝั่งโรงพยาบาลราชวิถี  เดินผ่านโรงพยาบาลเด็กไป  จะอยู่ด้านหลังอ่ะค่ะ บอกไม่ถูกเหมือนกัน ดูรายละเอียดตามนี้เลยค่ะ http://www.tm.mahidol.ac.th/tmho/index.htm  อาจารย์หมอ นพ.วิชัย  เข้า จันทร์ พุธ ศุกร์ ค่ะ   
โดย: shayanooch    เวลา: 2012-10-22 18:41
รพ.อยู่ตรงอนุสาวรีย์ ค่ะ  เดินไปทางฝั่งโรงพยาบาลราชวิถี  เดินผ่านโรงพยาบาลเด็กไป  จะอยู่ด้านหลังอ่ะค่ะ บอกไม่ถูกเหมือนกัน ดูรายละเอียดตามนี้เลยค่ะ http://www.tm.mahidol.ac.th/tmho/index.htm  อาจารย์หมอ นพ.วิชัย  เข้า จันทร์ พุธ ศุกร์ ค่ะ   
โดย: shayanooch    เวลา: 2012-10-22 18:45
อยากจะอัพรูปลง แต่ทำไม่เป็นค่ะ จะพยายามเอารูปลงให้ดู   วันนี้ก็ไปมาค่ะ สิวยุบหมดแล้ว เหลือแต่รอยดำ ค่ะ  แต่แอบเจ็บวันนี้เลือดตอนถอนเข็มจะเยอะ  และรู้สึกว่าคูณหมอฝังเข็มลึกกว่าทุกวันด้วย  
โดย: shayanooch    เวลา: 2012-10-22 18:51
ต้นฉบับโพสต์โดย sunchai22 เมื่อ 2012-10-22 14:55
รอติดตามผล ผมก้อเคยไปฝังแถวๆ เสาชิงช้า แต่ไปครั้งเด ...

คุณหมอที่นี่บอกต้องไปติดต่อกันสิบครั้งอ่ะค่ะ  เห็นคนที่ไปทำก่อนก็หน้าใสทุกคนนะ  เห็นคนแก่รุ่นป้าไม่มีรอยตีนกาเลยค่ะ เค้าทำต่อเนื่องเรื่อยๆอ่ะ  ตอนแรกอาจรักษาให้หายก่อน ไปอาทิตย์ละสองครั้ง พอเริ่มดีขึ้นก็ อาจเว้นระยะเป็น อาทิตย์ละครั้ง สองอาทิตย์ครั้ง  อ่ะค่ะ
โดย: shayanooch    เวลา: 2012-10-22 18:51
ต้นฉบับโพสต์โดย farlin เมื่อ 2012-10-22 12:39
ร.พ.อยู่แถวไหนอ่ะคะ

ยินดีต้อนรับสู่ ดั้งโด่งดอทคอม (http://dungdong.com/) Powered by Discuz! X3.2