ดั้งโด่งดอทคอม

ชื่อกระทู้: อยากหน้าเรียว จัดฟันหมอบอกไม่ต้องถอน ? [สั่งพิมพ์]

โดย: wanabe    เวลา: 2012-10-16 17:20
ชื่อกระทู้: อยากหน้าเรียว จัดฟันหมอบอกไม่ต้องถอน ?
คือตอนผมไปจัดฟันหมอว่าฟันแบบผมไม่ต้องถอนสักซี่แล้วผมเป็นคนหน้าใหญ่มากตอนนี้จัดเสร็จแล้ว

ถ้าเราไปถอนหน้ามันจะเรียวขึ้นมัยครับ
โดย: japjai    เวลา: 2012-10-16 18:50
เท่าที่เรารู้นะคะ จริงๆแล้ว การจัดฟันไม่ได้ช่วยให้หน้าเรียวหรอกค่ะ
แต่บางคนที่จัด แล้วมีกรณีมีถอนฟันตามการพิจารณาของหมอ คือเป็นที่รูปแบบฟัน
ที่เก ฟันยื่นหรือซ้อน หรือฟันชนกันแน่นไปจึงต้องมีการถอน พอจัดฟันเข้าที่ ผลลัพธ์หน้าเลยดูเรียวลงเฉยๆค่ะ
แต่อย่างคุณwanabe ถ้าหมอฟันเค้าไม่ถอนให้ แปลว่าฟันคุณอาจดีอยู่แล้ว อย่าไปทำไรมันเลยค่ะ
ถ้าอยากหน้าเรียวจริงๆ ลองหาข้อมูลเรื่องผ่าตัดกรามกับฉีดโบท็อกดูนะคะ

โดย: momo1479    เวลา: 2012-10-16 19:19
เราเป็นคนนึงที่จัดฟันมาหกเดือนแล้วหน้าตอบมากๆ ตอบกว่าเดิม  แต่เรา จัดแบบถอนสี่ซี่หลังเขี้ยวนะ เราว่าสามารถเรียวได้นะ  เพราะเรายังไม่ถึงปีเลยหน้าตอบขนาดนี้ แล้วจัดเสร็จจะตอบขนาดไหนเนี้ย
โดย: momo1479    เวลา: 2012-10-16 19:21
ถ้าเป็นคนมีแก้ม อยากหน้าเรียว ถอนก้อหน้่าจะได้นะเราว่ามันช่วยได้
โดย: nuunoey    เวลา: 2012-10-16 22:52
เห็นด้วยกับคุณjapjaiคะ เพราะการจัดฟันเป็นการแก้ปัญหาที่ฟันและการบดเคี้ยว ถ้าคุณต้องการแก้รูปหน้าต้องปรึกษาหมอศัลย์คะ หน้าเรียวเป็นแค่ผลพลอยได้ของการจัดฟัน ถอนแค่เคสที่หมอเห็นสมควรเท่านั้น เราไม่เห็นนะว่าตอนนี้ฟันคุณเป็นยังไง ถ้าเกไม่มากก็ไม่ต้องถอนเพราะถ้าถอนทั้งๆที่ฟันไม่เกมากอาจมีผลต่อการบดเคี้ยว การจัดฟันมีผลตามมามากมายคะ จัดเสร็จก็ต้องใส่รีเทรนเนอร์ตลอดชีวิต การจัดฟันคือการทำให้กระดูกรอบฟันอักเสบจึงสามารถดึงฟันไปในทิศทางที่หมอต้องการได้ ในเมื่อดึงมาได้ก็กลับที่เดิมได้เช่นกัน และมีผลอีกมากมายในอนาคต ถ้าคุณเจอหมอดีเค้าก็จะแนะนำคุณดี แต่ถ้าเจอหมอไม่ดีเค้าก็จะทำตามที่คนไข้ต้องการโดยไม่นึกถึงผลกระทบของคนไข้ในอนาคต ที่พิมพ์มายืดยาวนี่คือเป็นห่วง จขกท นะคะถ้ามีตรงไหนไม่ถูกต้องหรือทำให้ไม่พอใจต้องขออภัยด้วยคะ
โดย: Dr.Feelgood    เวลา: 2013-4-10 22:24
จัดฟันมันช่วยได้เฉพาะคนฟันเหยินเท่านั้นละ  ฟันเข้าที่หน้าจะยาว   พวกคนฟันปกติ จัดไปก็เท่านั้น  เอาตังค่าจัดฟันไปเหลากรามเห็นผลเลย  เรียวกว่าจัดฟันอีก  จัดฟันอย่างน้อย2ปี

ยินดีต้อนรับสู่ ดั้งโด่งดอทคอม (http://dungdong.com/) Powered by Discuz! X3.2