ดั้งโด่งดอทคอม

ชื่อกระทู้: สำหรับคนที่ตรงระหว่างคิ้ว+ตา มีการขยับได้ครับ (ไปให้หมอตรวจมาแล้ว) [สั่งพิมพ์]

โดย: ibanezman    เวลา: 2012-8-13 17:47
ชื่อกระทู้: สำหรับคนที่ตรงระหว่างคิ้ว+ตา มีการขยับได้ครับ (ไปให้หมอตรวจมาแล้ว)

javascript:;

เห็นสมาชิกหลายๆท่านในนี้ มีการกังวลเกี่ยวกับกรณีซิลิโคนตรงระหว่างตามันขยับได้ และกลัวจะมีปัญหากันนั้น

วันนี้ผมได้เดินทางไปปรึกษากับหมอมาโดยตรงแล้วครับ ใช้วิจารณญาณนิดหนึ่งนะครับ เพราะแต่ละหมอ ก็มีวิธีการไม่เหมือนกัน

ผมชี้แจงก่อนนะครับ ผมทำกับหมอบุญถิ่นมา ณ ตอนนี้ก็เป็นเวลาจะ 2 ปีแล้ว ทำเมื่อปลายปี 2553

ของผมการดูแล ก็เหมือนจะระวังผสมไม่ระวัง เพราะพอทำเสร็จ อีกวันก็แว๊นซ์มอไซด์ส่งของกันต่อเลย แบบว่าไม่กลัวอะไรทั้งนั้น เกิดก็เกิด เพราะตอนนั้นเจ็บมาก

พอครบสามเดือน ผมก็ยังดูแลปกติ ยังไม่ออกกำลังกาย แต่ใจน่ะอยากไปมาก

จนครบ 6 เดือน ก็ลุยว่ายน้ำทันที แบบว่า 6 เดือนเป๊ะ! ลุยทันที

แต่ระหว่างที่รอออกกำลังกายนี่ ผมก็ยังขี่มอเตอร์ไซด์เป็นหลักนะครับ การสะเทือนจึงเป็นเรื่องปกติ แต่ไม่สะเทือนแรงมาก

พอครบปี ก็มีกระแทกหลุม แต่ไม่เจ็บหรือสะเทือนจมูกเลยครับ ออกกำลังกายก็ยังปกติ

และเริ่มคิดว่า มันคงเข้าที่แล้ว เพราะจมูกแน่นกับหน้ามาก

จนตอนนี้เวลาผ่านไป 1 ปีกับอีก 7 เดือน

ปรับปรุงตัวเองครั้งใหญ่ เข้าสู่ทางมังสวิรัติ ไม่กินเนื้อสัตว์ เน้นโปรตีนจากพืช

ปรากฎว่า

ตอนทำจมูกใหม่ๆ หนัก 78 พอเป็นมังสวิรัติ เหลือ 71 หน้าเรียวลง ยาวขึ้นอีก แต่จมูกก็ยังคงเดิม

จนกระทั่งไปว่ายน้ำ และสัมผัสจมูก ดันรู้สึกว่าตรงระหว่างตา มันขยับได้

แต่ไม่ได้ขยับรุนแรงชนิดที่ว่า เคลื่อนไปเป็นเซนติเมตร คือขยับได้นิดๆน่ะครับ แต่ไม่มีอาการเจ็บหรือตึงใดๆนะ

ก็เริ่มจิตตก จนตัดสินใจไปปรึกษาหมอ ก็ได้พบเจอกับพยาบาล ที่เป็นภรรยาหมอ

ก็เล่าให้ฟังทั้งหมดว่าเกิดอะไรขึ้นบ้าง หลังจากทำไปปีกว่า

ภรรยาหมอบุญถิ่นก็อธิบายมาดังนี้ครับ

-การขยับได้ เกิดจากการที่ซิลิโคนไม่ยึดติดกับผังพืด แต่ไม่ใช่ว่า จะไม่ยึดติดกันอีกเลย เนื่องจากการผ่าตัดเพื่อดันซิลิโคนเข้าไปนั้น ก็มีการเซาะร่องเพื่อให้ซิลิโคนเข้าไป และนั่นคือการทำลายผังพืดออกไปส่วนหนึ่ง ทำให้อาจจะยึดติดไม่ได้

-กรณีของผมที่ก่อนหน้านี้ เคยยึดติด แต่ตอนนี้มีการขยับได้ เพราะอาจจะมีการกระแทกไปบ้าง หนักหรือเบาก็อีกเรื่อง แต่ขยับได้นิดเดียว ก็ไม่อยากให้แก้ เพราะว่าอีกสักพัก มันก็จะยึดติดเองอีกครั้ง  กรณีที่แก้จริงๆคือ ขยับจนมันเบี้ยว หรือขยับจนมันไม่อยู่ทรง หมอถึงจะแก้ให้

-ถามว่ามีโอกาสยึดติดหรือไม่ มี แต่ก็อยู่ที่ร่างกายของแต่ละคน ปล่อยไว้ โดยไม่สัมผัส ไม่ไปขยับหรือกระแทกมัน สามเดือนก็มีสิทธิ์ยึดติดแน่นอีกครั้งได้  แต่กรณีเหล่านี้ ก็มีหลายคนที่ขยับได้นิดเดียวเหมือนผม แต่ไม่เป็นอันตราย และมันจะคงสภาพของมันเอง  ร่างกายต้องใช้เวลาในการปรับตัวเอง ถ้าเกิดกรณีนี้ ให้ระมัดระวัง และอย่ากระแทกโดยเด็ดขาด

เท่านี้ผมก็โล่งใจไปทันทีแล้ว ที่เหลือก็รักษาตัวเองให้รอดถึงสามเดือน แล้วค่อยเช็คอีกที

ส่วนใครที่จิตตกอยู่ ก็ลองเช็คแบบผมดูก่อน ถ้าขยับไม่เยอะ ก็ระมัดระวังไปก่อน  แต่ถ้าขยับมาก ผมแนะนำให้พบหมอทันทีครับ
โดย: malou    เวลา: 2012-8-13 19:36
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ
โดย: aommiko    เวลา: 2012-8-13 19:58
ขอบคุณมากกๆๆคะ
โดย: nuunoey    เวลา: 2012-8-13 20:50
ขอบคุณนะคะ
โดย: abydos    เวลา: 2012-8-13 21:13
ขอบคุณนะครับ
โดย: babykwan    เวลา: 2012-8-13 21:43
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆค่ะ

โดย: non-nee    เวลา: 2012-8-13 22:36
ขอบคุณที่เอื้อเฟื้อข้อมูลดีๆ ให้นะคะ
โดย: Ninjaninja    เวลา: 2012-8-13 22:40
เเต้งกิ้วน่ะะ
โดย: Mutae    เวลา: 2012-8-13 22:44
ขอบคุณค่ะ  ตอนนี้ของเราก้อเปงยุค่ะ
จิตตกเหมือนกัน
โดย: veva067    เวลา: 2012-8-14 00:26
เออถ้ามันติดกันได้เองอีกครั้งก็โล่งใจเหมือนกันครับ
โดย: antantant    เวลา: 2012-8-14 00:29
เฮ้ออออออโล่งใจ ขอบคุณมากนะคะ แล้วถ้าน้ำหนักตัวลดลงอีกอยากทราบว่ามีโอกาสที่าซิลิโคนจะทะลุไหมคะกังวลมากกก
โดย: Nooying1989    เวลา: 2012-8-14 07:25
ขอบคุณค่ะ
โดย: jackyangle    เวลา: 2012-8-14 09:36
ขอบคุณคะ กำลังสงสัยพอดี
โดย: solotynan    เวลา: 2012-8-14 11:08
ขอบคุณมากคะ เป็นความรู้เลยคะ
โดย: daowa    เวลา: 2012-8-14 13:46
ขอบคุณค่าาา..^^
โดย: ibanezman    เวลา: 2012-8-14 14:34
ต้นฉบับโพสต์โดย veva067 เมื่อ 2012-8-14 00:26
เออถ้ามันติดกันได้เองอีกครั้งก็โล่งใจเหมือนกันครับ ...

ภรรยาหมอบอกผมด้วยครับว่า

โอกาสนี้ลุ้นกับดวงเช่นกัน แต่ไม่ถึงกับต้องวัดดวงตลอด

เพราะร่างกายเราจะมีการทำงานไล่เซลล์ตายออก เพื่อสร้างเซลล์ใหม่ทำนองนี้ครับ

ผังพืด ที่เสียไป ก็จะมีการสร้างใหม่ ฉะนั้นอยู่ที่ร่างกายเราครับ

ถ้าดูแลตัวเอง ออกกำลังกาย รักษาสุขภาพ กล้ามเนื้อที่หายไปก็จะกลับคืนมา

โอกาสที่จะยึดติดก็มีตามมาด้วยครับ
โดย: ibanezman    เวลา: 2012-8-14 14:46
ต้นฉบับโพสต์โดย antantant เมื่อ 2012-8-14 00:29
เฮ้ออออออโล่งใจ ขอบคุณมากนะคะ แล้วถ้าน้ำหนักตัวลด ...

ตรงนี้ผมก็ถามไปด้วยครับ ภรรยาหมอก็บอกว่า น้ำหนักลดนั้นไม่เกี่ยวกัน

เพราะกระดูกเราไม่ได้ลดขนาดลงตามไปด้วย

เหมือนเขาจะสื่อว่า ซิลิโคนที่ใส่ให้ไปนั้น เหลาตามโครงกระดูกจมูกมากกว่าเน้นถึงใบหน้า

โอกาสที่จะทะลุนั้น มีแค่เกิดจากการกระแทกแรงๆมากกว่าครับ

หรืออีกกรณีจะทะลุได้ก็คือซิลิโคนที่ใส่เข้าไปนั้น มันมีขนาดที่ใหญ่เกินใบหน้าจะรับได้ และตึงจนเนื้อหนังยึดไม่อยู่ ก็ทะลุออกมาได้

กับกรณีของผมนั้นคือตรงระหว่างตามันขยับครับ

หลายๆคนก็จิตตก กลัวจะทะลุบ้าง กลัวต้องโดนแก้จมูกบ้าง (ผ่าตัดมันเจ็บ! ฮาๆ)

ถ้าขยับนิดเดียว ไม่เป็นไร รักษาและดูแลตัวเองดีดี

ถ้าขยับเยอะ โอกาสทะลุมีแน่นอนครับ
โดย: honey-beauty    เวลา: 2012-8-14 15:36
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย honey-beauty เมื่อ 2012-8-14 15:37

ขอบคุณกับข้อมูลที่ดีมากๆคะ

โดย: moomuailek    เวลา: 2012-8-14 18:03
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆ อฃแต่อยากทราบว่าทำนานแค่ไหน โอกาสที่จะเลื่อนหลุด เพราะตอนนี้ของเรา จะได้สองเดือนแล้ว เราก็ไม่กล้าจับโยกดูอ่ะ ว่ามันขยับได้มั้ย กลัวไปหมดเลยละ
โดย: ibanezman    เวลา: 2012-8-14 21:13
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ibanezman เมื่อ 2012-8-14 21:23
ต้นฉบับโพสต์โดย moomuailek เมื่อ 2012-8-14 18:03
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆ อฃแต่อยากทราบว่าทำนานแค่ไหน โ ...

ของผมจะสองปีแล้วนะครับ

แต่สองเดือน อย่าเพิ่งไปยุ่งกับมันมากครับ เอาแค่สัมผัสเบาๆก็พอแล้วครับ

สองเดือนแรกของผมนี่ มีสะเทือนก็แค่จากการขี่มอเตอร์ไซด์ล้วนๆ จากที่ขี่เร็วก็ขี่ช้า

แต่การสะเทือน ยังไงมันก็สะเทือนแน่นอนครับ

สัมผัสเบาๆก็รู้สึกนะ แต่มันก็อยากสัมผัส เพราะมันเสียวๆ เจ็บๆดี ฮา!!!

ขนาดจมูกก็ใช้คัตตอนบัทแคะเอาละกันนะครับ อย่าเพิ่งใช้นิ้ว เพราะสองเดือนนี่ ร่างกายยังต่อต้านสิ่งแปลกปลอมอยู่ มันยังไม่ยึดแน่น

เกินสามเดือนค่อยสัมผัสเบาๆครับ อย่าเพิ่งใช้นิ้วแคะจมูกล่ะ อยากรุนแรงขึ้นมาหน่อยก็รอให้ครบหกเดือนครับ

อย่างกรณีผมก็เอาไว้เป็นตัวอย่างก็ได้ครับ

ของผมมันประเภท กลัวเจ็บ แต่เสือกชอบท้าทาย เขาไม่ให้สะเทือน แต่ก็รั้นขี่มอเตอร์ไซด์ตั้งแต่วันแรกหลังจากผ่าตัดเสร็จ ครบสองสัปดาห์จัดเบียร์ทันที ไม่รอทิ้งช่วงเหมือนคนอื่น  เป็นคนอื่นรักษาเนื้อตัวอยู่แต่ในบ้านเป็นเดือน ฮาๆๆๆ
โดย: ibanezman    เวลา: 2012-8-14 21:18
เสริมนิดหนึ่งละกันครับ สำหรับคนที่ไปทำมาใหม่

เกร็ดเล็กน้อยครับ จมูกของคุณจะมีการลอกคราบออก อย่าตกใจนะครับ

นั่นเป็นสัญญาณดี บ่งบอกว่า สิวเสี้ยนตรงจมูกคุณจะหายไปประมาณ 70%

แต่สัญญาณที่หลายคนไม่ปลื้มนักคือ จมูกจะมันเงา

วิธีแก้ที่ผมเห็นกันบ่อยๆคือ ทาแป้งเอาครับ ก็ใช้ได้

แต่ผู้ชายอย่างผม คงไม่ต้องครับ ลุยคือลุย ฮาๆๆๆ
โดย: moomuailek    เวลา: 2012-8-15 21:12
ต้นฉบับโพสต์โดย ibanezman เมื่อ 2012-8-14 21:13
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ibanezman เมื่อ 2012-8-14 21:23

จ๊าก....ไม่ทันแล้วกะมัง เพราะวันที่สองที่เราทำมา ก็ไปขับมอไซค์มาเหมือนกัน
เพื่อนรู้ถึงกับด่าเลยละ...ดีที่รอดมาได้ ส่วน สองเดือนที่ เจ้าของกระทู้ แนะนำนั้น
ไม่ทันแล้ว เพราะใช้นิ้วแหย่ๆ แคะจมูกทุกวันเลยละ แงๆ พอรู้แบบนี้ชักหวั่นๆ แล้วสิ
ขอบคุณมากเลยน่ะ ที่มาแนะนำ
โดย: Yaneenan    เวลา: 2016-8-8 14:22
ของเค้าก็เป็น ตรงระหว่างตาขยับนิดๆ แต่มีโอกาศติดใช่มั้ยค่าา TT

ยินดีต้อนรับสู่ ดั้งโด่งดอทคอม (http://dungdong.com/) Powered by Discuz! X3.2