ดั้งโด่งดอทคอม

ชื่อกระทู้: ขอกำลังใจหน่อย [สั่งพิมพ์]

โดย: moomuailek    เวลา: 2012-6-15 19:53
ชื่อกระทู้: ขอกำลังใจหน่อย
    แวะมาขอกำลังใจจากเพื่อนๆ เพราะนี้เป็นการตัดสินใจครั้งยิ่งใหญ่ในชีวิต อีกอย่างหนึ่งเลย เพราะวันจันทร์ที่ ๑๘ มิ.ย. นี้เราจะไปขึ้นเขียงแล้ว รู้สึกกลัวขึ้นมาเสียเฉยๆ ตื่นเต้น ตอนนี้ได้แต่ซื้อของมารอตุนไว้เตรียมพร้อมหลังกลับมาจากขึ้นเขียงนั้นเอง.....เพราะไม่มีเพื่อนไปด้วย งไปนเดียว กลัวจะโดนของแล้วจะหาทางกลับบ้านไม่ถูก ๕๕๕
โดย: nerv    เวลา: 2012-6-15 20:54
ขึ้นเขียงทำอะไรคับ หมอไหนคับ
โดย: amplemiracle    เวลา: 2012-6-16 01:10
อ๊ะ มาให้กำลังใจอ่ะนะ

สู้โว๊ย   555

ไปเป็นเพื่อนก็ได้นะตะเอง อิอิ

โดย: moomuailek    เวลา: 2012-6-16 19:23
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย moomuailek เมื่อ 2012-6-16 19:31
ต้นฉบับโพสต์โดย nerv เมื่อ 2012-6-15 20:54
ขึ้นเขียงทำอะไรคับ หมอไหนคับ

หมอชาตรีจ้า เสริมจมูกน่ะ
โดย: moomuailek    เวลา: 2012-6-16 19:23
ต้นฉบับโพสต์โดย amplemiracle เมื่อ 2012-6-16 01:10
อ๊ะ มาให้กำลังใจอ่ะนะ  

สู้โว๊ย   555

ขอบคุณน่ะ...ให้ไปจริงๆ น่ะ แบบว่าหาเพื่อนไปอ่ะ อิอิ
โดย: moomuailek    เวลา: 2012-6-16 19:26
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย moomuailek เมื่อ 2012-6-16 19:30

อยากถามเพื่อนๆ อีกหน่อยค่ะ เมื่อคืนนอนแล้วตื่นขึ้นมา เป็นหวัดซะงั้น แอบเจ็บคอมี แต่ว่ายังไม่มีน้ำมูก ถ้าทานยาแก้ปวด (พารา) ได้มั้ย ปกติชอบเป็นทอลซิลอักเสบ ไปอ่านเจอมาเ้ค้าบอกห้ามทานยาแก้อักเสบ เลยไม่กล้าทานยาแก้เจ็บคอเลย...ถ้าพรุ่งนี้อีกวัน (อาทิตย์วันสุดท้ายที่รอคอย) มีน้ำมูก แปลว่าเราไปขึ้นเขียงไม่ได้ใช่หรือเปล่า่ค่ะ ตอนนี้เครียดเลย ถ้าเป็นแบบนั้น ก็เท่ากับว่าเสียเวลาที่ลางานมาเลยทีเดียว แล้วก้ไม่ได้ไป กะว่าก่อนนอนจะทานยาพาราไปสักหน่อย ส่วนวันนี้ก็ดิ้นรนไปซื้อยาหยุนหนานไป่เหยา ถึงร้านไทเภสัช (เพิ่งกลับมาถึงราชบุรีเมื่อกี้เลย) เหนื่อยเป็นบ้า รู้สึกมีอะไรมากมายหลายอย่างก่อนที่จะได้ขึ้นเขียงรู้สึกขำๆ ดีเหมือนกันว่าทำไม ฉันต้องพยายามถึงเพียงนี้ ช่วยหาคำตอบพร้อมกำลังใจเจ้า่ค่ะ หากไปขึ้นเขียงได้จะมาเล่าสู่กันฟังต่อไปจ้า
โดย: amplemiracle    เวลา: 2012-6-17 11:44
ต้นฉบับโพสต์โดย moomuailek เมื่อ 2012-6-16 19:26
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย moomuailek เมื่อ 2012-6-16 19:30

อยากถามเพ ...

ต้นฉบับโพสต์โดย moomuailek เมื่อ 2012-6-16 19:26

อยากถามเพื่อนๆ อีกหน่อยค่ะ เมื่อคืนนอนแล้วตื่นขึ้นมา เป็นหวัดซะงั้น แอบเจ็บคอมี แต่ว่ายังไม่มีน้ำมูก ถ้าทานยาแก้ปวด (พารา) ได้มั้ย ปกติชอบเป็นทอลซิลอักเสบ ไปอ่านเจอมาเ้ค้าบอกห้ามทานยาแก้อักเสบ เลยไม่กล้าทานยาแก้เจ็บคอเลย...ถ้าพรุ่งนี้อีกวัน (อาทิตย์วันสุดท้ายที่รอคอย) มีน้ำมูก แปลว่าเราไปขึ้นเขียงไม่ได้ใช่หรือเปล่า่ค่ะ ตอนนี้เครียดเลย ถ้าเป็นแบบนั้น ก็เท่ากับว่าเสียเวลาที่ลางานมาเลยทีเดียว   แล้วก้ไม่ได้ไป กะว่าก่อนนอนจะทานยาพาราไปสักหน่อย ส่วนวันนี้ก็ดิ้นรนไปซื้อยาหยุนหนานไป่เหยา ถึงร้านไทเภสัช (เพิ่งกลับมาถึงราชบุรีเมื่อกี้เลย) เหนื่อยเป็นบ้า รู้สึกมีอะไรมากมายหลายอย่างก่อนที่จะได้ขึ้นเขียงรู้สึกขำๆ ดีเหมือนกันว่าทำไม ฉันต้องพยายามถึงเพียงนี้ ช่วยหาคำตอบพร้อมกำลังใจเจ้า่ค่ะ หากไปขึ้นเขียงได้จะมาเล่าสู่กันฟังต่อไปจ้า

ตอบ

จะเป็น จะตาย ยังไงก็ไม่สำคัญ แค่ขอให้เธอนั้นไปขึ้นเขียง
ก็ใจมันยินยอม มันยังอยากไปขึ้นเขียง ไม่เห็นต้องพูดอะไรให้มันมากมาย
ไม่ต้องมีคำบรรยายใดๆ สักคำให้ลึกซึ้ง
ไม่ต้องบรรยายอะไรให้สวยเลิศเลอ
ไม่ว่าอะไรมันคือเหตุผลที่เธอนั้นไปขึ้นเขียง ให้รู้ว่าขึ้นเขียงเท่านั้นพอ .......

ส่วนเรื่องยาพารา ใช้แก้ปวดหรือลดไข้ เท่านั้นนะ

ถ้าเจ็บคอ ก็ควรอมยาบ่อยๆดีกว่านะ หรือจะใช้ Kamillosan พ่นคอด้วยก็ได้นะ หาซื้อได้ตามร้านขายยาชั้นนำทั่วไปครับ

ควรจะซื้อยาลดน้ำมูก แก้คัดจมูก ชนิดไม่ง่วง และออกฤทธิ์ยาว เช่น Ceterizine  , Loratadine , Clarinae เป็นต้น  เผื่อไว้ด้วย เพราะ อาจจะมีน้ำมูกไหลตามมาทีหลังได้

ก่อนนอนคืนนี้ ก็ควรกินยาลดน้ำมูก ป้องกันไว้ก่อน เพื่อให้ไม่มีน้ำมูกในเช้าวันผ่าตัด

ถ้าผ่าตอนบ่าย ก็อาจจะเริ่มกินตอนเช้าก็ได้นะ

โดย: amplemiracle    เวลา: 2012-6-17 12:05
ต้นฉบับโพสต์โดย moomuailek เมื่อ 2012-6-16 19:23
ขอบคุณน่ะ...ให้ไปจริงๆ น่ะ แบบว่าหาเพื่อนไปอ่ะ อิอิ ...

คิดแล้วปลื้ม แทบลืมพักผ่อน นอนก็นอนจนดึก พูดไม่ออก ไม่เคยรู้สึก อะไรอย่างนี้มาก่อน
อยากจะนอนก็นอนไม่ไหว เพราะใจไม่ยอมนอน ภาพดีๆ มันคอยมาหลอน  จะนอนได้ยังไง

อยู่ดีๆ เธอก็ให้มา ให้เราไปเป็นเพื่อน ให้มาจริงๆ และเป็นเพื่อนไป   
เจอะเข้าแล้วเต็มเปา เจอะคราวนี้เต็มใบ เป็นไปได้ไง ไม่อยากเชื่อเลย

คิดแล้วเซ่อ เหมือนเจอส้มหล่น จนต้องงงไปหมด เคยคิดอยู่ว่าคงต้องอด หมดทางจะไปกะเธอ
ก็ไม่เคยจะมีความหวัง ไม่เคยได้เตรียมใจ จะทำตัวยังไงล่ะทีนี้     จะตีหน้ายังไง

โดย: moomuailek    เวลา: 2012-6-17 12:31
เป็นอะไรไปแล้วเนี่ย...ก็หาเพื่อนไปจริงๆ น่ะ ไม่มีใครว่างสักคน
โดย: moomuailek    เวลา: 2012-6-17 12:34
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย moomuailek เมื่อ 2012-6-17 12:35
ต้นฉบับโพสต์โดย amplemiracle เมื่อ 2012-6-17 11:44
แก้ไขครั้งสุดท ...

เมื่อคืนทานไปแล้วค่ะ เช้า บ่ายนี้็ทานแล้ว ไม่อยากจะบอกเลยว่า เช้ามาไหลเยิ้มเลย แต่เป็นน้ำมูกใสๆ น่ะ แปลว่าหลังผ่าตัดทานได้ยาได้ ไม่มีผลอะไรกับแผลใช่มั้ยค่ะ ตอนนี้ยังไม่ดีขึ้นเลย ประมาณว่าเป็นโรคของสตรีด้วย แบบนี้จะไปผ่าตัดได้มั้ยค่ะ
โดย: amplemiracle    เวลา: 2012-6-17 13:36
ต้นฉบับโพสต์โดย moomuailek เมื่อ 2012-6-17 12:34
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย moomuailek เมื่อ 2012-6-17 12:35

อ้าว น้ำมูกไหลจนได้

คงเป็นหวัดแล้วอะครับ น้ำมูกใสๆก็น่าจะติดเชื้อไวรัสธรรมดา ไม่ต้องกินยาปฏิชีวนะหรือยาฆ่าเชื้อแบคทีเรียหรอกครับ

ถ้าน้ำมูกไหลเยอะ คงต้องกินยาลดน้ำมูกสองตัว คือชนิดออกฤทธิยาว จะไม่ง่วง ร่วมกับชนิดออกฤทธิสั้นเพื่อคุมอาการซ้ำหากน้ำมูกยังไหลเยิ้ม แต่อาจมีอาการง่วงบ้างในบางคน ยานี้ควรกินต่ออีกแม้หลังผ่าตัดจมูก มิฉะนั้น อาจน้ำมูกไหลจนรำคาญ แน่นจมูกหายใจไม่ออก และอาจจามแรงจนเจ็บแผล หรือแผลปริแยกได้

รีบๆกินยาป้องกันได้เลย พรุ่งนี้จะได้ไม่มีน้ำมูกไหล

ประมาณว่าเป็นโรคของสตรีด้วย... นี่หมายถึง ปวดประจำเดือน สินะ อย่างนี้ห้ามกิน ponstan แก้ปวดเมนส์นะ เพราะ ยานี้มีผลต่อการทำงานของเกร็ดเลือด ทำให้เลือดหยุดยาก จึงห้ามกินก่อนผ่าตัด

ถ้าปวดเมนส์มาก กินได้แค่ยาพารา และประคบเย็นที่หน้าท้องได้ บางคนใช้ประคบถุงร้อน พอจะประทังได้บ้าง แล้วแต่ชอบนะ

ถ้ายังปวดมาก ควรไปปรึกษาแพทย์ ให้ยาแก้ปวดอื่นเพิ่ม ชนิดที่ไม่มีผลต่อการหยุดเลือด เช่น Idarac  tramadol ultracet  เป็นต้น

ลองโทรไปถามที่คลินิกดูดีกว่า  เป็นหวัดแบบนี้ หมอโอเคไหม
ถ้าไม่โอเค จะได้ไม่เสียเวลาเดินทางไปตั้งไกล

สู้ๆนะ   เป็นกำลังใจให้นะคร๊าบบบ

โดย: amplemiracle    เวลา: 2012-6-17 14:19
ต้นฉบับโพสต์โดย moomuailek เมื่อ 2012-6-17 12:31
เป็นอะไรไปแล้วเนี่ย...ก็หาเพื่อนไปจริงๆ น่ะ ไม่มีใคร ...

555   ใครจะไปคิดว่าจะเป็นไปได้ ....อิอิ

อยู่ตั้งไกลถึงราชบุรี แล้วจะมายังไงคนเดียว   จะมาถึงตอนไหนครับ  นัดหมอไว้กี่โมงครับ

โดย: moomuailek    เวลา: 2012-6-17 19:26
คลีนิค..เปิดสิบเอ็ดโมงอ่ะ่ค่ะ พี่ข้างหน้าบอกว่าไปก่อนได้ก่อน แต่เราไม่มีเวลาโทรหาแระ เพราะตามที่เค้าบอกกันมา ที่นั้นไม่่ค่อยรับโทรจิงๆ จ้า เลยโทรไปเช็คไม่ได้แล้ว คงต้องแบกหน้าเปลืองเงินไปตามคลีนิคพรุ่งนี้เช้าจริงๆ ค่ะ ตอนนี้ไม่ปวดท้องแล้ว แต่ว่ากลัวว่าอาการแบบนี้จะทำให้เสียเลือดหลังผ่าตัด เลยกังวลนิดนึงค่ะ น้ำมูกก็ไม่ลด ไม่ได้ออกไปไหนเลย ฝนตกด้วยอ่ะ แย่กว่าที่ิคิด พระเจ้าไม่เข้าข้างเ้ค้าเลยจริงๆ อุตส่าห์ตั้งใจทำเลยน่ะเนี่ย
โดย: moomuailek    เวลา: 2012-6-17 19:27
ก็ไม่มีเพื่อน ไม่มีแฟน ถึงมีก็ไม่สนใจ เลยนอยด์อย่างมากเลยละ่ค่ะ ก็งเดินทางไปกะรถตู้ เสดกิจก็คงตีรถกลับง่ะ
โดย: amplemiracle    เวลา: 2012-6-17 20:16
ต้นฉบับโพสต์โดย moomuailek เมื่อ 2012-6-17 19:26
คลีนิค..เปิดสิบเอ็ดโมงอ่ะ่ค่ะ พี่ข้างหน้าบอกว่าไปก่ ...

ไม่ต้องกลัวว่าอาการแบบนี้จะทำให้เสียเลือดหลังผ่าตัดครับ เพราะไม่อันตรายขนาดนั้นหรอกครับ
สบายใจได้ เลิกกังวลนะครับ เดี๋ยวคืนนี้จะนอนไม่หลับ
กินยาลดน้ำมูกแล้วไปนอนได้แล้วครับ พรุ่งนี้จะได้ไม่เพลีย
เช้ามาก็อย่าลืมกินยาลดน้ำมูกอีกนะครับ
เมื่อถึงคลินิกก็กินดักไว้อีกสักเม็ด น่าจะพอไหว
ถ้าไม่มียา  ก็กินทิฟฟี่หนึ่งหรือสองเม็ดแทนได้ครับ

เอาน่า อาจดูเหมือนพระเจ้าไม่เข้าข้าง แต่เพื่อนๆเข้าข้างคุณ และเอาใจช่วยแน่นอน

สู้ๆครับ
โดย: amplemiracle    เวลา: 2012-6-17 20:18
ต้นฉบับโพสต์โดย moomuailek เมื่อ 2012-6-17 19:27
ก็ไม่มีเพื่อน ไม่มีแฟน ถึงมีก็ไม่สนใจ เลยนอยด์อย่าง ...

ขอให้เดินทางโดยสวัสดิภาพนะตะเอง
โดย: pingpang    เวลา: 2012-6-17 20:28
สู้ๆค่ะหลายอารมณ์นิดนึงค่ะ

โดย: moomuailek    เวลา: 2012-6-21 08:22
ต้นฉบับโพสต์โดย amplemiracle เมื่อ 2012-6-17 20:16
ไม่ต้องกลัวว่าอาการแบบนี้จะทำให้เสียเลือดหลังผ่าต ...

ขอบคุณค่ะ
โดย: amplemiracle    เวลา: 2012-6-21 18:19
เป็นยังไงบ้างครับ

ไปทำจมูกมาแล้วหรือยังครับ

มาอัพเดทให้ฟังหน่อยสิครับ
โดย: moomuailek    เวลา: 2012-6-21 18:22
ต้นฉบับโพสต์โดย amplemiracle เมื่อ 2012-6-21 18:19
เป็นยังไงบ้างครับ

ไปทำจมูกมาแล้วหรือยังครับ{: ...

ตามไปดูรีวิวเลยจ้า เพิ่งอัพเมื่อเช้าเอง จ้า
โดย: amplemiracle    เวลา: 2012-6-21 18:49
ต้นฉบับโพสต์โดย moomuailek เมื่อ 2012-6-21 18:22
ตามไปดูรีวิวเลยจ้า เพิ่งอัพเมื่อเช้าเอง จ้า ...

จ้า

ยินดีต้อนรับสู่ ดั้งโด่งดอทคอม (http://dungdong.com/) Powered by Discuz! X3.2