ดั้งโด่งดอทคอม

ชื่อกระทู้: คำถามที่พบบ่อย [สั่งพิมพ์]

โดย: moomuailek    เวลา: 2012-5-18 19:27
ชื่อกระทู้: คำถามที่พบบ่อย
รบกวนอีกแล้วจ้า หลังจากที่อ่านรีวิว มาสักพักหญ่ายๆ ก็มีคำถามเกิดขึ้นในใจอีกแล้ว

เพราะเรานัดหมอ ไว้จะเข้าไปปรึกษา หากแต่อยากรู้ว่า ส่วนใหญ่ เค้าจะถามเกี่ยวกับเรื่องไหนบ้าง ใครทราบขอแบบละเอียดเลยน๊า

จะขอจดวันไปพบหมอ อิอิ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

โดย: Amy1    เวลา: 2012-5-19 00:30
จะทำอะไรคะ? จะได้ตอบถูก
โดย: Amy1    เวลา: 2012-5-19 23:01
- ควรนำรูปแบบที่ชอบให้หมอดูด้วย ห้ัามบอกธรรมชาติหรือแล้วแต่หมอ ส่วนมากจะออกมาแบน เหมือนยังไม่ได้ทำ
- ซิลิโคนควรนิ่ม(ลดการทะลุ)และมีขา(จะได้ไม่เคลื่อน) คำถามคือ

1. ฉีดยาชาหรือวางยา (ควรเลือกแบบฉีดยาชา) วางยามีผลข้างเคียง คลื่นไส้ มึนงง
2. มีซิลิโคนแบบนิ่มไหม เป็นรูปตัว L ไหม? ราคา? มาจากประเทศไหน? ***ขอดูและสัมผสซิลิโคนด้วยตนเอง ลองบิดดู
3. รับประกันผลงานไหม? กี่เดือน? แก้ให้ฟรีไหม?( ถ้าเบี้ยว, อักเสบ, ทะลุ)
4. ใส่เฝือกอ่อนหลังทำไหม?(กันเบี้ยว)
5. ไหมละลาย หรือ ต้องตัดไหมใน 7 วัน?
6. ใส่ใต้เนื้อเยื่อหุ้มกระดูกใช่ไหมคะ(จะได้ไม่โยก)

ควรอดทนในการเลือกหมอ อ่านรีวิวเยอะๆ อย่าใจร้อนคะ

โดย: moomuailek    เวลา: 2012-5-23 18:34
คุณแอมมี่ ว่าแต่ละหมอมีจรรยาบรรณในการรับชอบต่างกัน จริงหรือไ่ม่ค่ะ
เพราะที่สุอ่านรีวิว ส่วนมากก็มีทั้งเป็นเคส สวยงาม ในขณะเดียวกันหมอท่านนั้น ก็มีเคสหลุด
มีการรับผิดชอบหากเกิดข้อผิดพลาด แล้วแบบนี้รีวิวที่เราติดตามหมอหลายๆท่าน ยังไม่สามารถตัดินใจได้เลยคะ่ ว่า
ควรที่จะเลือกหมอท่านใด ที่จะสามารถไว้วางใจ (จมูก)เราได้ แบบนี้ควรตัดสินใจจากอะไรดีค่ะ

ีรบกวนตอบคำถามที่เด็กน้อย....สงสัยด้วยนะ่ค่ะ ขอบคุณมากๆเลย
สำหรับคำตอบท่ได้มา ตอนนี้จดใส่สมุดบันทึก เตรียมตัวไปหาคุณหมอ (ชาตรี) วันที่ 2 มิถุนายน นี้แล้วค่ะ
โดย: moomuailek    เวลา: 2012-5-23 18:42
มีข้อสงสัยอีกนิดค่ะ
   - ที่ว่า ซิลิโคน รูปตัว L นั้น ราคาต่างกันกับแบบไม่มีขาเยอะมั้ย แล้วหากหมอเลือกที่ไม่มีขาให้จะทำเอาไงดี
แล้วมาจากประเทศไหน (อันนี้ปกติเค้าเลือกประเทศไหนกันที่เป็นที่นิยมในกลุ่มคนเสริมดั้ง)

- ไหมละลาย กับ ต้องไปตัดไหม (แบบไหนที่เหมาะสมมากกว่ากัน)
   - อันสุดท้าย มันมีกี่ประเภทที่เสริม ตรงบริเวณใดที่จมูกค่ะ (อันนี้หากเลือกคุณหมอ แล้ว บอกว่า ทำใต้เนื้อเยื่อหุ้มกระดูก ก็แปลว่าโอเคใช่ป่าวจ้า)
โดย: Amy1    เวลา: 2012-5-23 19:49
เอารูปแบบไปให้หมอดู หมอจะได้รู้แนวทางว่าเราชอบแบบไหน อาจทำได้ใกล้เคียง หมอส่วนมากจะโทษคนไข้ ถ้าจมูกเบี้ยวก็บอกไม่เบี้ยว ตอนแรกก็บริการดี พอจะแก้กลับเมิน เคสหลุดมีคะ เบี้ยว, อักเสบ, ทะลุ แล้วแต่ดวงคะ จะทำกับหมอชาตรี สยามคลีนิคเหรอคะ? ลองคุยกับหมอดูคะ แนะนำให้คุย 3 หมอ หมอแต่ละคนมีเทคนิคต่างกัน อย่ารีบวางเงินมัดจำ บางคนปรึกษาและทำในวันนั้นเลย เสี่ยงคะ 1.น่าจะราคาพอกันคะ มีขากับไม่มี
(ให้เลือกมีขา เสริมสุดปลาย) 2. มาตัดไหม 7 วันดีกว่าคะ ไหมละลาย บางคนละลายช้า อาจนอยได้
3. ส่วนมากหมอจะใส่ใต้เนื้อเยื่อหุ้มกระดูก จะได้ยึดแน่น (แต่ลองถามให้แน่ใจ)
4. ถ้าซิลิโคนของจีนคงถูกคะ ของเกาหลี ญี่ปุ่น ดีกว่า ราคาแพงกว่า ยิ่งนิ่มยิ่งแพง ควรเลือกตรงสันจะแข็งแต่ปลายจะนิ่ม แล้วแต่หมอว่าจะมีแบบไหนบ้าง ต้องถามคะ
   อย่าใจร้อนนะคะ อ่านรีวิวทั้งดีและมีปัญหาเรื่อยๆ อย่าหลงเชื่อคำโฆษณา ให้ถามชาวดั้งโด่งก่อนมัดจำ ว่าหมอคนนี้ดีไหม เพราะมีบางคนที่ทำมาแล้ว จะได้เข้ามาตอบ เล่าประสบการณ์ เผื่อช่วยในการตัดสินใจ
โดย: moomuailek    เวลา: 2012-5-24 20:04
ค่ะ นัดไปปรึกษากับหมอชาตรีวันที่ ๒ มิถุนา นี้ค่ะ อีกสองหมอที่เล็งไว้ คือหมอเฉลิม (อันนี้เค้าว่ากันว่า ไม่รับปรึกษา) อีกคนก็หมอศรัณย์ (ยังไม่ได้โทรแจ้งว่าจะไปปรึกษา) สรุปตอนนี้ยังได้แค่หมอชาตรีค่ะ

ไม่รู้จะขอบคุณยังไงดี ข้อมูลที่ต้องการกระจ่างขึ้นเป็นกอง หลังจากที่อ่านรีวิว แต่ไม่ได้เล่าว่าไปทำอะไร
เอาอะไรแบบไหน น่ะของคนที่เข้ามารีวิว

ขอบคุณอีกครั้งน่ะค่ะ
โดย: moomuailek    เวลา: 2012-6-9 12:03
คุณเอมมี่ เราไปปรึกษาหมอมาแล้วน่ะ พร้อมทั้งเอาแบบไปเยอะเลย หมอบอกว่าที่อยากทำทรงนี้ก็ทำได้น่ะ แต่หากให้หมอเลือกให้ก็จะได้อีกแบบนึง เราถ่ายรูปมาด้วย ก็สวยดี หมอบอกว่าเข้ากับหน้า (โด่ง ยาว ถือว่าพอใจแบบนั้นค่ะ) แต่ปัญหาอยู่ที่เราละ หมอบอกว่าเราแกนจมูกเอียงซ้าย แต่ไม่เยอะ แต่ถ้าจะทำก็ลองดูว่าโ่แระ จะเอียงมากมั้ย ซิลิโคนที่หมอใช้มาจาอเมริกา (ไม่ได้ขอจับจ้า) แต่เรื่องที่ตัวเอียงบอกว่าเสริมแบบมีขาดีกว่า ที่หมอชาตรีเค้าไม่ม่ขาอ่ะ (เลยแอบบนอยด์) เพราะกลัวเอียงง่ะ การตัดไหมก็ประมาณที่เค้าว่ากัน อย่างอื่นก็คงต้องเสี่ยง เพราะเราเป็นภูมิแพ้ผิวหนัง ไม่แน่ใจว่าจะรัของแปลกปลอมเข้าสู่ร่างกายได้หรือเปล่าน่ะ ตอนนี้เลยสับสนไปหมดแล้ว ไม่รู้จะเอาไงดี อีกอย่างตอนไปปรึกษา มีน้องคนนึงไปตัดไหม พร้อมคิวเราที่พบหมอพอดี หมอเลยอนุญาตให้ดูการตัดไหมด้วย น้องเค้าสวยมากเลยอ่ะ อิจฉาว่ะ เจ็ดวันเองเค้าไปบวม ไม่เขียว ไม่เหลืองบนใบหน้าเลย ตัวเองว่าเราจะเอาไงดี ได้โปรดช่วยเราด้วย

ยินดีต้อนรับสู่ ดั้งโด่งดอทคอม (http://dungdong.com/) Powered by Discuz! X3.2