ดั้งโด่งดอทคอม

ชื่อกระทู้: เพื่อนๆ คะ จมูกเบี้ยวอ่ะค่ะ ช่วยเข้ามาดูทีนะคะ T T [สั่งพิมพ์]

โดย: ihcassachi    เวลา: 2011-8-28 16:33
ชื่อกระทู้: เพื่อนๆ คะ จมูกเบี้ยวอ่ะค่ะ ช่วยเข้ามาดูทีนะคะ T T
เสริมจมูกที่สมเพชรคลีนิค เชียงใหม่ มาค่ะ ตอนนี้ก็เกือบจะอาทิตย์นึงแล้ว
ที่เลือกทำที่นี่เพราะเพื่อนก็ทำเยอะ ก็ไม่เห็นมีปัญหาอะไร แต่พอเราไปทำเรารู้สึกไม่ค่อยดีเท่าไหร่ แต่ยังไม่ขอเล่านะคะ
(รอถ้าไปเอาไหมออกละยังเกิดเหตุการณ์ที่ทำให้ไม่ประทับใจอีก จะมาเล่าให้ฟังค่ะ)

ปัญหามันมีอยู่ว่าทำแล้วมันเบี้ยวอ่ะค่ะ ตอนทำหมอก็บอกว่าแกนเราเบี้ยว (บอกตอนเหลาซิลิโคนและให้ไปนั่งบนเตียงแล้วนะ - -“)
เราก็เลยถามหมอว่า แล้วมันจะเป็นไรมั้ย.. หมอบอก ดูเผินๆ ก็ไม่รู้ แต่ถ้ามาจ้องว่าเราไปทำมาอ่ะ ก็จะรู้
ไอ่เราก็เอ่อ ไม่เป็นไรหรอก ไหนๆ ก็มาถึงตรงนี้แล้วหนิ

แต่ปรากฎว่าตอนนี้ทำมาจะอาทิตย์นึงละคะ จะว่าบวมแล้วดูเบี้ยวก็ไม่น่าจะใช่แล้ว เพราะว่าแกนมันก็ออกมาแล้ว
เราควรจะทำไงดีคะ .. ตอนนี้จิตตกมากอ่ะ

แม่เราช่วงแรกๆไม่ยอมมองหน้าเราเลย .. พอเอาผ้าก๊อตออก คำแรกที่แม่เราพูดคือ "เบี้ยวนะ"
อื่อหืออออ กำลังใจมาเต็ม - -”! แล้วพี่เราก็บอกว่าเบี้ยว แต่พ่อเราออกแนวว่าแบบ คนจมูกปกติเค้ายังมีเบี้ยวกันเลย (แต่เราว่าในใจพ่อก็คงคิดว่ามันไม่ค่อยดีอย่างที่คิดอ่ะค่ะ)
เราพยายามจะหลอกตัวเองอยู่ว่ามันไม่เห็นเบี้ยวเลย.. แต่แม่ม พอส่งกระจก แล้วยิ่งแสงตกกระทบนะ เห็นโคตรจะชัดเลยว่าเบี้ยว

เราต้องทำงานที่เจอคนหมู่มาก ตอนนี้เซ็งไปเลยอ่ะค่ะ ทำมาก็ไม่ใช่จะถูกๆ
เพื่อนๆ ช่วยดูทีว่ามันเบี้ยวมั้ย

ละก็ขอความคิดเห็นคนที่เคยมีปัญหาเดียวกับเราทีนะคะ T T เผื่อจะเป็นประโยชน์ในการดำเนินชีวิตต่อไป
เวลาเพื่อนถามว่าทำมาเท่าไหร่ก็ไม่อยากบอกเลย เพราะทำมาแพงละผลออกมาก็ไม่ค่อยเป็นที่น่าพอใจ
จิตตก เสียเซล์ฟมากอ่ะ ไม่ได้ออกบ้านมาเป็นอาทิตย์ละ ถ้ากลับไปทำงานก็ไม่รู้จะสู้หน้าคนอื่นยังไง
(ช่วงนี้ก็เป็นโรคชอบดูจมูกคนอื่น ไมไม่เห็นมีใครเบี้ยวเรยแวะ .. เศร้าใจ เกิดมาบุญน้อย)

ช่วยทีนะคะ TT____ TT

ขอบคุณค่ะ

IMG_1756.JPG (143.58 KB, ดาวน์โหลดแล้ว: 4)

โดย: TTPB    เวลา: 2011-8-28 18:10
ซิลิราคาเท่าไหร่ค่ะ ของตะเอง เราก้อแอบจิตตกเหมือนกัน
โดย: TTPB    เวลา: 2011-8-28 18:12
ชักกลัวล่ะสิของเราเพิ่งได้3วันเอง
โดย: m_ss    เวลา: 2011-9-1 16:46
ตอบกระทู้ ihcassachi ตั้งกระทู้

มาเป็นกำลังใจให้นะคะ เราเบี้ยวก่าเธออีกอ่า ไม่รู้จะทามงาย
โดย: Cjaao    เวลา: 2011-9-8 15:10
รอสักเดือนแล้วค่อยไปแก้นะเราก้อไปแก้มาแล้วเพราะมันเบี้ยวไม่ต้องกังวลนะแก้ได้
โดย: pawanya    เวลา: 2011-9-8 20:21
ไม่เบี้ยวหรอก...ของเราก็เป็นอะ...มันบวมไม่เท่ากันแค่นั้นเอง..ใจเย็นๆ
โดย: yonladee    เวลา: 2011-9-9 21:36
เราก็เป็น !! ทำที่นี้เลยอ่ะ หมอบอกเราเหมือนเธอเลย Y_Y
โดย: srsdj    เวลา: 2011-9-10 09:09
ทําใหม่ดีกว่าเจ็บตัวเสียตังค์แต่ได้สุขภาพจิตที่ดีคืนมาค่ะ เคยมาแล้วเหมือนกันเบี้ยวสองครั้งซ้อนเอาใจช่วยนะคะ
โดย: ลิชา    เวลา: 2011-9-10 16:25
ก็รอไห้หายบวมก่อน...ถ้าเบี้ยวก็ไปแก้ก็ได้จ้ะ...สุ้ๆๆๆๆน่ะจ้ะ

โดย: 784784    เวลา: 2011-9-14 10:54
ไม่เบี้ยวหรอก แต่ยังไม่เข้าที่
โดย: 26Wanvimol    เวลา: 2011-9-14 19:54
พลอย  เคยเป็น ต้องไปถอด แล้วใสไหม
โดย: dollynarak    เวลา: 2011-9-14 23:24
แอร๊ย เพิ่งทำเอง  ดูไม่ออกหรอกจ้า สัก 3 เดือน ค่อยว่ากานน้า เรื่องเบี้ยวอ่าา ให้มันยุบก่อน
อารมณ์เดียวกันเลย ตอนทำใหม่ๆ ใจเยนๆ สู้ๆจ้า
โดย: pavarisa-2    เวลา: 2011-9-17 14:29
เราก้อเป็นแบบนี้นะ เนื่องจากแกนจมูกไม่เท่ากัน เราก้อไปแก้ไข มันก้อหาย เบี้ยวอ่ะค่ะ คือว่าคุงหมอ กรีชาติ แกเหลาแกนจมูกให้ใหม่ค่ะ คุณน่าจะไปปรึกษาหมอนะคะ
โดย: SoftHam    เวลา: 2011-9-17 19:50
เห็นกระทู้นี้ .. ผม นอย เลยครับ .. นัด 15 ตค นี้แล้วอ่ะ .. กลัว คับ
โดย: pat_rin99    เวลา: 2011-9-30 20:14
ไปทำที่คลินิคเดียวกันเลยค่ะ ทำไปเมื่่อ 23 เม.ย.54 ก็ได้เกือบ 6 เดือนแล้ว มันเบี้ยวไปด้านซ้าย แถมซิลิโคนด้านบนตรงระหว่างเบ้าตา 2 ข้างมันไม่ติดจับโยกได้เลยอ่ะค่ะ  จิตตกเวลาส่งกระจกมาก  เครียดเลยค่ะ  ตอนแรกก็ไม่คิดจะแก้อะไรนะ  แต่ส่งกระจกทีไรจิตตกทุกทีเลย  ใครมีประสบการณ์ช่วยให้คำแนะนำหน่อยได้ไหมคะ?
โดย: Diizzz    เวลา: 2013-9-4 13:33
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Diizzz เมื่อ 2013-9-4 13:36

ของเขาก็พึ่งทำบอกตรงบอกหมอเอาโด่งๆ แต่กลับได้ในสิ่งที่ไม่ต้องกลับ คือเสริมเหมือนไม่เสริม เราไปทำอ่ะเสียเงินน่ะไม่ได้ขอทำฟรี นอยโครตๆ
โดย: naming29    เวลา: 2013-9-4 14:34
ใจเย็นๆ นะค๊ะ ลองดูไปก่อน เพราะยังไงการแก้จมูกจะต้องให้เลย 1 เดือนไปก่อน บางครั้งเราอาจจะดูจมูกเบี้ยว แต่มันอาจจะไม่เบี้ยวอย่างที่เราคิด เพราะช่วงแรกจมูกจะยังดูบวม ยุบไม่เท่ากัน เลยทำให้ดูเบี้ยว ตอนแรกๆ เราก้อเครียดเพราะมันยุบไม่เท่ากันมันเลยดูเบี้ยว ตอนนี้ผ่านไป 3 เดือน จมูกเรายุบแห้ง เห็นทรงไม่เบี้ยวแล้วค่ะ การที่เราจะเห็นรูปทรงของจมูกที่ชัดเจน ต้องผ่าน 3 เดือนไปก่อนจ้า เพราะมันจะเริ่มบุบ และรัดแกนซิริโคน บางคนอาจจะนาน 6 เดือนถึง 1 ปีเลย ลองไปดูรายละเอียดในกระทู้เราได้นะ เราลงรูปตั้งแต่วันแรกที่ทำ จนครบ 3 เดือนเลย เผื่อจะหายกังวลบ้าง
โดย: Love_makeup    เวลา: 2013-9-5 17:30
ใจเย็นๆคะ รอให้หายบวมนะคะ ของเราก้อเปนเด่วนี้เริ่มดีขึ้น พยายามอย่าส่องกระจกบ่อย ถ้าครบสามเดือนไม่หายค่อยหาทางแก้ไขนะคะ ข้างที่หมอใส่สิลิจะบวมเยอะและหายช้ากว่า ช่วงแรกเราก้อนอยตลอด ตอนนี้จะครบสองเดือนเริ่มดีขึ้นแต่ยังไม่ 100% ยังไงรอดูช่วง 3-6 เดือนนะคะ เปนกำลังใจให้คะ
โดย: naradar55    เวลา: 2013-10-19 19:43
ไปทำที่สมเพขรมาเหมือนกันค้ะ

หมอพูดเหมือนกันเด้ะเลย !!!! บอกว่า จมูกไม่เท่ากันนะ อาจเบี้ยวแต่ถ้าคนอื่นไม่สังเกตก้จะไม่เหน

ตอนนี้เสริมได้ 6เดือน รู้สึกเริ่มมีปัญหา

ปลายเริ่มแดงๆ มีคล้ายกับตุ่มสิวเล็กๆที่ปลายจมูก พอแตะๆปลายจูกตะรุ้สึกเสียวๆ

กลัวว่าอาจทะลุค่ะ !!!!

เดี๋ยวว่าจะไปหาหมอละ เซงค่ะ

ปล ทำมา 3หมื่น เหอะๆ
โดย: gva    เวลา: 2013-10-19 20:10
พี่คิดว่าถ้า ของเดิมเบี้ยวอยู่แล้ว ถ้าหมอไม่ได้ตะไบกระดูกให้เท่ากัน เติมซิลิโคนวางทัับลงไปยังไงก็ต้องเบี้ยวค่ะ
โดย: koryar    เวลา: 2013-10-24 00:24
อาจจะยังบวมอยู่นะ รอดูก่อนนะคะ
โดย: nongom    เวลา: 2013-11-6 15:39
รู้สึกว่ามันไปทางซ้ายตั้งแต่แรกที่ทำ เราก็เลยคิดในแง่ดีคงเป็นเพราะฤทธิ์ยาชา ผ่านไป 10 วันไปตัดใหมเราเลยปรึกษาหมอ หมอบอกว่าแกนจมูกไม่เท่ากัน ( นึกในใจ เชี่ยเอ้ยแล้วทำไมไม่บอกตั้งแต่ตอนทำ )  อีกสัก 1-2 เดือน ถ้ามีปัญหาเข้าไปคลีนิคอีกรอบนะคะ ฟังหมอพูดแล้วใจชื้นขึ้นมานิดนึง
โดย: ninihaha    เวลา: 2014-8-1 08:33
ตอนนี้เป็นยังไงบ้างคะหมอแก้ให้รึเปล่ารึต้องเสียเงินเพิ่มอีก เพราะไปทำที่สมเพชรเบี้ยวไปทางซ้ายเหมือนกันไปติดต่อห็ไม่สนใจบอกยังไม่เข้าที่นานแล้วก็เบี้ยวเหมือนเดิม
โดย: ccchalisa    เวลา: 2014-9-16 19:54
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ccchalisa เมื่อ 2014-9-16 19:57

เบี้ยวค่ะ ของเราก็เบี้ยว จิตตกเหมือนกัน เป็นกำลังใจให้นะคะ ทีแรกหมอบอกว่าของเราบวมไม่เท่ากัน พอเดือนผ่านไป แกนเริ่มรัดตัว ทีนีโป๊ะเลยค่ะ เบี้ยว รอสามเดือนกว่าหมอจะแก้ให้ ใช้ชีวิตมาแบบเซ็งๆค่ะ สุดท้ายก็ปลง ตอนนีเพิ่งแก้ใหม่ ยังบวมอยู่แต่ก็รู้สึกว่าเบี้ยวเล็กๆ เหนื่อยใจค่ะ เป็นกำลังใจให้ผ่านไปได้นะคะ อย่าส่องกระจกมาก
โดย: mywanny    เวลา: 2014-9-17 03:30
ลองดูสักเดือนนึงก่อน่ะค่ะ ถ้าไม่เปลี่ยนแปลงเลย คุยกับหมอดูค่ะว่าทำยังไงให้ไม่ออกมาแบบนี้
พูดตรงๆเราว่ามันเบี้ยวจริงๆค่ะ ไม่ต้องสังเกตเลย แต่สู้ๆน่ะค่ะ ลองดูก่อน เป็นกำลังใจให้น่ะค่ะ
โดย: whanejaa    เวลา: 2014-10-3 06:43
เบี้ยวเหมือนกันค่า แกนยังเคลื่อนได้อยู่เลย สามเดือนแล้ว รอครบ6เดือนค่า ว่ากันอีกที อดทนเหมือนกันค่า สู้ๆนะคะ
โดย: Sirina28    เวลา: 2014-10-9 20:20

เป็นกำลังใจให้ใครที่คิดว่าจมูกเบี้ยวนะคะ
เราคิดว่าเราเป็นหนักที่สุดแล้ว ดูเราแล้วอย่าจิตตกค่ะ
ไม่ได้ทำการผ่าใหม่แต่อย่างใด อันเดิมเลย
ภาพที่เห็นอาจดูน่ากลัวจนคนจะทำอาจไม่กล้าทำเลยก็ได้
แกะเฝือกออกหลังทำ7วันค่ะ แกะมาแบบ โอ้วแม่เจ้า ร้องไห้ก่อนเลย
แล้วก็ตั้งสติส่งรูปไปหมอดูอาการ ของเราบอกเลยว่าบวม+เบี้ยว เบี้ยวเป็นตัวcค่ะ
คือเบี้ยวตรงกลางจมูกเลย หมอจะให้รอดูจนกว่าจะยุบหมด และแนะนำให้นวดจมูก
เราจับซิลิโคนเราแล้วเรารู้ว่าขอบซิลิโคนอยู่ตรงไหน ก้นวดโดยใช้นิ้วโป้งทั้งสองไล่ตามสันจมูกค่ะ
แล้วเราก็เจอวิธีการดัดจมูก ถ้าเกิน1เดือนไปแล้วจะดัดยาก จัดการดัดเองตั้งแต่หลังทำ10วัน
โดยใช้พลาสเต้อดึง โดยเอาพลาสเต้อเเปะตรงขอบสิลิโคนที่เอียง แล้วดึงกลับมาให้ตรงและแปะนอนไปเลย
ตอนนี้หายดีสวยแล้ว แต่ก่อนหน้านี้คือแบบไปไหนใครก้ว่าจมูกเบี้ยว ติดเชื้อแน่ๆ
กลับบ้านมาร้องไห้ เห้ออ บางคนทำ3วันหาย 7วันหาย อันนั้นก็โชคดีของเขา ร่างกายของคนไม่เหมือนกันค่ะ
อย่าคิดมาก เพราะคิดมากมาแล้ว มีไรอยากถามทักไลน์ได้นะคะไอดี: 0897608685 ตอนเราทำเราก้ขอไลน์คนในเว็ปนี้แหละค่ะ คอยปรึกษาเค้า  

ยินดีต้อนรับสู่ ดั้งโด่งดอทคอม (http://dungdong.com/) Powered by Discuz! X3.2