ดั้งโด่งดอทคอม

ชื่อกระทู้: เราเจอปัญหาการเสริมจมูกด้วยกระดูกอ่อนหลังใบหูแล้วค่ะ ใครที่คิดจะทำหาข้อมูลดีๆนะค [สั่งพิมพ์]

โดย: dunkin555    เวลา: 2011-8-19 18:49
ชื่อกระทู้: เราเจอปัญหาการเสริมจมูกด้วยกระดูกอ่อนหลังใบหูแล้วค่ะ ใครที่คิดจะทำหาข้อมูลดีๆนะค
กระทู้นี้ตั้งขึ้นเพื่อเตือนทุกคนที่ต้องการเสริมจมูกแบบใช้กระดูกอ่อนหลังใบหูให้หาข้อมูลดีๆก่อนที่จะตัดสินใจทำ หาข้อมูลถึงผลข้างเคียง และการตัดสินใจในการเลือกคุณหมอว่าจะทำกับหมอคนไหน

เราไม่ต้องการดิสเครดิตคุณหมอนะคะ แต่อยากจะเตือนทุกคนที่ต้องการเสริมด้วยวิธีนี้ว่าให้หาข้อมูลดีๆ ตอนเราตัดสินใจทำ ใครเตือนก็ไม่เชื่อ

จมูกดั้งเดิมเราก็เป็นคนมีดั้งอยู่แล้ว แต่เรามีฮัมพ์ เราอยากให้คุณหมอแก้ไขตรงส่วนนั้น เพราะเราอยากได้จมูกที่เป็นเคิร์ฟสันเรียบโค้งสวย จึงตัดสินใจทำประมาณกลางปีที่แล้ว 2010 ราคาทำ 20,000 ซิลิโคนอย่างนิ่มสุด ทำเสร็จแต่คุณหมอไม่ได้ทำให้ฮัมพ์เราหายไปเลย ความโด่งก็ไม่ได้โด่งขึ้นมาจากเดิมเท่าไหร่ เนื่องจากคุณหมอเสริมให้บางมากตามคำขอของเรา แต่ขอบอกว่าช่วงวันที่ 4-15 จมูกหลังทำมองไม่เห็นฮัมพ์เลย สโลปสวยมาก ใครๆก็ชม แต่พอเริ่มยุบลงหลังวันที่ 14-15 ไปแล้ว ปรากฎว่าฮัมพ์เริ่มมาเหมือนเดิม ทรงเลยดูทื่อคดงอเหมือนจมูกผู้ชาย ผ่านไป 2 เดือนจมูกเห็นชัดว่าเบี้ยวซ้ายทั้งแกน และปลายสั้นขึ้น พื้นฐานจมูกเดิมค่อนข้างยาว แต่คุณหมอทำให้สั้นกว่าเดิม ปลายทู่ จึงนัดคิวแก้กับหมออีกครั้งตอนต้นปี 2011

ไปถึงตอนแรกหมอไม่ยอมแก้ให้ บอกไม่เบี้ยวเลยตรงมากแล้ว หมอเลยหันไปถามพี่แดงกับพี่อีกคนที่อายุน่าจะมากรองจากพี่แดง จำชื่อไม่ได้แล้วว่าชื่ออะไร ผู้ช่วยอาวุโสสองท่านบอกว่าเบี้ยวซ้ายจริง และเราก็บอกว่าเราไม่พอใจรูปทรงด้วย เพราะมันสั้นกว่าจมูกเดิม คุณหมอเลยแนะนำว่าถ้าเติมปลายนะ จะสวยเป๊ะเลย และบอกว่าราคาเสริมปลายเพิ่มขึ้นเป็น 30,000 บาทแล้ว แต่ถ้าเราทำจะลดให้เหลือ 15,000 และจะแก้ขยับซีลี่ให้ฟรีด้วย เราเลยตัดสินใจเสริมปลายจมูกด้วยกระดูกอ่อนหลังหู ตามสไตล้หมอ สวยแค่ 20 วันแรกหลังจากนั้นทรงจริงๆเริ่มมา หึหึ

ตอนนี้ผ่านไป 8 เดือนแล้ว จมูกที่แก้ของเรา สันยังเบี้ยวซ้ายเหมือนเดิม แต่ปลายค่อนไปทางขวา แถมแผลเย็บในรูจมูกก็ก็เป็นรอยแผลเป็นนูน เนื่องจากคุณหมอเย็บไม่เรียบ อันนี้สังเกตตั้งแต่ทำเสริจใหม่ๆแล้ว ยังบอกคุณหมอเลยว่าคุณหมอเย็บหมิ่นขอบจมูกเกินไป ไม่ได้เย็บด้านในจมูกเหมือนทำครั้งแรก ครั้งแรกไม่มีรอยแผลเป็นในจมูกเลยเนียนมาก แต่รอบสองแผลเป็นนูนเห็นชัดมาก ถ้าคนยืนด้านขวามือของเราจะสังเกตเห็นเลยว่าจมูกเรามีปุ่มนูนๆโผล่ออกมา มองหน้าตรงปลายจมูกเบี้ยว ปีกด้านซ้ายสูงกว่าปีกด้านขวา แกนคั่นรูจมูกไม่ตรงกับร่องเหนือริมฝีปาก รูจมูกไม่เท่ากัน ซึ่งก่อนทำคุณหมอบอกจมูกเราฐานตรงแกนตรง รูจมูกเท่า แต่สิ่งเดียวที่จะทำให้เบี้ยวเพราะเราเป็นคนมีฮัมพ์ แต่หมอบอกไม่มีปัญหา หมอจะทำให้ตรงที่สุด

แต่หมอพลาดสองครั้งค่ะ สองครั้งเลยนะคะ เจ็บตัวสองครั้ง เสียเงินทั้งหมด 35,000 บาท เสียกระดูกหูหนึ่งข้าง จนผ่านไป 6-7 เดือน เราเริ่มทำใจได้แล้วกับจมูกเบี้ยวนิดๆนี้ และทรงที่แสนจะไม่ประทับใจเลย แต่พอเดือนที่ 7-8 เราเอาหูฟังมาเสียบเพื่อจะฟังเพลง ปรากฎว่าหูเจ็บแปล๊บขึ้นมา และเหมือนหูฟังไม่ตรงล็อคช่องหู เพราะมีอะไรปูดๆนูนๆขึ้นมาทำให้หูฟังไม่ตรงล็อค เรารีบเอากระจกส่องดู เอาไฟส่องหู ปรากฎจิตตกขึ้นมาทันที เพราะกระดูกด้านในมันปูดนูนขึ้นมา และแผลบนเนื้อก็เห็นเด่นชัดเป็นรอยกากบาท รอยเดียวกับที่เราสังเกตตอนหมอเย็บแผลขึ้นมาเพื่อเย็บไขว้มัดผ้าก็อตปิดช่องหูไว้

มีใครที่เสริมกระดูกอ่อนหลังใบหูแล้วเป็นแบบเราบ้างไหมคะ?? เซ็งจริงๆ ตอนนี้จองหมอท่านอื่นแก้ไว้แล้ว แต่จะไม่มีทางยอมเสียหูอีกแน่ๆ กระดูกหูเสียไปแล้ว มันไม่งอกขึ้นมาใหม่นะคะ แต่มันจะสร้างเนื้อเยื่อหรือมีพังผืดขึ้นมาแทน แต่ที่เราจับหูดูมันค่อนข้างนูนแข็ง คิดว่าเป็นส่วนของกระดูกอ่อนที่โดนตัดไปผิดรูป
โดย: dunkin555    เวลา: 2011-8-19 18:50
อยากเตือนนะคะ หมอเทวดา หมอเก่งๆที่ไหนก็มีพลาดกันได้ ก่อนตัดสินใจทำอยากให้หาอ่านรีวิวปัญหา ผลเสียบ้าง อย่าอ่านแต่กระทู้ที่ประสบความสำเร็จด้านศัลยกรรมอย่างเดียว บางคนเราเห็นทรงก็ไม่ได้สวยเลย แต่ก็อย่างว่า ทุกคนก็ต้องการกำลังใจและบางคนก็ต้องการปลอบใจอย่างเดียว โดยไม่ได้นึกถึงความจริงใจ อยากให้คนที่มารีวิว อย่าลงรูปแบบโฟโต้ช็อป แสงสลัวๆ ทำมุม เอียง เงย หน้าแอ๊บกันซะจนไม่เห็นข้อเท็จจริง มันจะมีประโยชน์ต่อคนที่เขาต้องการหาข้อมูลมากๆเลยค่ะ

อยากเตือนปัญหาแค่นี้นะคะ ขอบคุณมากที่เข้ามาอ่าน ใครสงสัยอะไรสอบถามได้ค่ะ เราไม่ได้โจมตีอะไร แค่ต้องการเล่าปัญหาที่เกิดขึ้นกับเรา ซึ่งอาจจะเกิดขึ้นเพียง 1 ต่อ 10 หรือ 1 ต่อ 5 ของคนไข้ของคุณหมอก็เป็นได้

โดย: admin    เวลา: 2011-8-19 22:15
เข้ามาให้กำลังใจน่ะครับ
สู้ๆ ต่อไปครับ
โดย: ittibet    เวลา: 2011-8-20 14:34
กำ ขอบคุณที่แชร์ประสบการณ์นะครับ จะได้ระวังแม้กระทั้งหมอที่คิวยาวเหยียด ก็ยังมีพลาด
โดย: Maya_K    เวลา: 2011-8-20 22:13
  ขอบคุณที่มาแชร์ค่ะ
โดย: seasons5    เวลา: 2011-8-21 10:05
เห้ออ นี่ล่ะค่ะ หมอทุกหมอก็มีทั้งดีทั้งเสียมีทำดีทำพลาด  ดีใจที่มีคนมาโพส ด้านลบของหมอบ้าง ไม่อยากให้เห็นด้านดีกันด้านเดียว  ขอบคุณค่ะ เป็นกำลังใจให้
โดย: dunkin555    เวลา: 2011-8-21 17:46
ขอบคุณมากๆทุกๆกำลังใจเลยนะคะ
พอดีกลัวว่ารอยนูนมันจะปูดเพิ่มขึ้น จึงปรึกษาหมอที่อังกฤษดู หมอบอกว่าเกิดจากการที่หมอตัดกระดูกให้พลาดผิดรูป แล้วพลาดกรีดโดนเนื้ออีกด้านเข้า ทำให้ขอบกระดูกที่โดนตัดไปนานวันมันงอผิดรูปเลยดันเนื้อขึ้นมา หมอก็แนะนำให้ซื้อแผ่นซิลิโคนมาแปะกันไว้ไม่ให้มันนูนขึ้นยิ่งกว่าเดิม

ส่วนแผลเป็นในรูจมูก หมอบอกว่าไม่ใช่คีลอยด์แน่นอน มันคงไม่นูนขึ้นมาอีก แต่ก็คงไม่ยุบเช่นกัน นอกจากเย็บใหม่ แต่ก็จะทำให้รูจมูกผิดรูปขึ้นอีก

เข็ดจริงๆค่า ไม่สมกับการรอคอยคิวนานหลายๆๆๆๆเดือนเลย ขอให้ทุกท่านโชคดีนะคะ อย่าได้เจอเรื่่องผิดหวังเลยนะคะ ผิดหวังครั้งเดียวยังพอทน ผิดพลาดซ้ำๆซากๆมันไม่ไหวค่ะ

โดย: T2N    เวลา: 2011-8-23 05:12
ขอบคุณมากค่ะ  ที่ช่วยแชร์ประสบการณ  กำลังหา ข้อมูลอยู่พอดีเลยค่ะ แล้วทำที่ไหน บอกได้ไหมค่ะ  จะได้ไม่ไปทำ
โดย: jeanann    เวลา: 2011-8-23 15:29
ต้นฉบับโพสต์โดย T2N เมื่อ 2011-8-23 05:12
ขอบคุณมากค่ะ  ที่ช่วยแชร์ประสบการณ  กำลังหา ข้อมูลอย ...

แรงส์นะค่ะคุณ55555
โดย: jeanann    เวลา: 2011-8-23 15:33
ต้นฉบับโพสต์โดย dunkin555 เมื่อ 2011-8-21 17:46
ขอบคุณมากๆทุกๆกำลังใจเลยนะคะ
พอดีกลัวว่ารอยนูนมันจ ...

เรามีเพื่อนที่มีแผลนูนๆแบบนี้แหละที่รูจมูก ตอนนี้ไปแก้แล้วที่แถวสีลม ตอนนี้แผลนูนหายไปเรียบร้อยแล้วค่ะ
โดย: dunkin555    เวลา: 2011-8-23 18:41
ต้นฉบับโพสต์โดย T2N เมื่อ 2011-8-23 05:12
ขอบคุณมากค่ะ  ที่ช่วยแชร์ประสบการณ  กำลังหา ข้อมูลอย ...

หมอเฉลิมค่ะ เมื่อก่อนทำที่ฟอร์จูน แต่รู้สึกเดี๋ยวนี้ย้ายไปแล้ว คงไม่ตามกลับไปแก้อีกละค่ะ

แต่เคสสวยๆที่คุณหมอทำก็มีไม่น้อยค่ะ แต่เคสไม่สวยในสายตาเราที่คุณหมอเปิดทางคอมพ์ให้ดูก็มีไม่น้อยเหมือนกัน เราคงซวยเอง ซวยซ้ำสองรอบเลยไม่มีความประทับใจค่ะ
โดย: T2N    เวลา: 2011-8-23 18:44
ต้นฉบับโพสต์โดย dunkin555 เมื่อ 2011-8-23 18:41
หมอเฉลิมค่ะ เมื่อก่อนทำที่ฟอร์จูน แต่รู้สึกเดี๋ยวน ...

สู้ๆๆน่ะค่ะ  สักวันต้องเป็น ของเรา น่ะค่ะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ
โดย: dunkin555    เวลา: 2011-8-23 18:46
ต้นฉบับโพสต์โดย jeanann เมื่อ 2011-8-23 15:33
เรามีเพื่อนที่มีแผลนูนๆแบบนี้แหละที่รูจมูก ตอนนี้ ...

ไปแก้ที่ไหนมาคะ ขอทราบชื่อคลีนิกได้ไหมคะ จะได้ประกอบการตัดสินใจในการแก้ครั้งต่อไปค่ะ จริงๆมีจองคิวกับคุณหมอท่านนึงไว้แล้ว แต่สีลมก็ใกล้บ้านค่ะ ถ้าเกิดหาข้อมูลแล้วคุณหมอทำดีจริงๆก็จะได้เป็นอีกตัวเลือกนึง รบกวนด้วยนะคะ

โดย: jeanann    เวลา: 2011-8-24 20:34
ต้นฉบับโพสต์โดย dunkin555 เมื่อ 2011-8-23 18:46
ไปแก้ที่ไหนมาคะ ขอทราบชื่อคลีนิกได้ไหมคะ จะได้ประก ...

เห้อ จะไงดีหละ !เพื่อนคนนี้เปนเพื่อนของเพื่อนอีกทีไปแก้ทีแถวสีลมหายเลยจริงๆเห็นกับตา แต่เราก็ไม่ได้ถามรายละเอียดอะไรเลยอ่ะ เอางี้คุณรอได้ไหมเดี่ยวเรากลับไปคอนโดแล้วเดี่ยวจะหา พินบีบีเพื่อนให้ แล้วคุณลองถามเขาดู เราไม่ได้เล่นบีๆแล้วไง เอางี้รอก่อนแล้วกันนะ พรุ่งนี้ตอนเย็นเดี่ยวจะหาให้ (ตอนนี้อยู่เมืองนอก). รับรองไม่ลืม รอก่อนนะ
โดย: jeanann    เวลา: 2011-8-24 20:37
คุณค่ะเราไม่ทราบจริงๆ ไม่เคยถามเขาเลยรู้แต่ว่าไปแก้แถวสีลม เด่วไงรอก่อนได้ไหมเราอยู่เมืองนอก พรุ่งนี้กลับแล้วเดี่ยวลองหาในพินบีบีดู เย็นๆพรุ่งนี้เด่วดูให้ค่ะ
โดย: dunkin555    เวลา: 2011-8-24 20:48
ต้นฉบับโพสต์โดย jeanann เมื่อ 2011-8-24 20:37
คุณค่ะเราไม่ทราบจริงๆ ไม่เคยถามเขาเลยรู้แต่ว่าไปแก ...

ได้ค่า ขอบคุณมากๆเลย เราก็อยู่เมืองนอกเหมือนกันตอนนี้ แต่จะกลับปลายปีนี้ แต่บ้านที่เมืองไทยอยู่แถวสีลมค่ะ ยังไงถ้าไม่รบกวนจนเกินไปถ้าหาพินบีบีได้เราขอด้วยนะคะทางหลังไมค์ก็ได้ เดี๋ยวเราแอดบีบีเขาไปค่ะ ขอให้สวยวันสวยคืนนะคะ ขอบคุณจริงๆค่ะ ^__^
โดย: jeanann    เวลา: 2011-8-24 20:59
ต้นฉบับโพสต์โดย dunkin555 เมื่อ 2011-8-24 20:48
ได้ค่า ขอบคุณมากๆเลย เราก็อยู่เมืองนอกเหมือนกันตอน ...

ค่ะยินดีค่ะ ว่าไปแล้วของคุณเป็นน้อยกว่าเพื่อนเราอีกนะ ของเพื่อนติ่งเบ้อเร่อ แต่พอเห็นไปทำมาก็แบบแฮปปี้สุดๆ เราว่าคุณต้องหายแน่นอน เอาใจช่วย เด่วไงหาแล้วพรุ่งนี้เย็นจะรีบส่งให้ด่วนๆค่ะ
โดย: namfhon    เวลา: 2011-8-31 15:35
ได้ฟังเรื่องราวของคุณแล้วมีประโยชน์ในการตัดสินใจมากคะ เป็นกำลังใจให้นะคะ
โดย: srsdj    เวลา: 2011-8-31 21:41
ไปแก้มา2ครั้งแล้วเหมือนกันตอนนี้กําลังจะรอครั้งต่อไป   จมูกเบี้ยวไปทางซ้ายหมอบอกว่าแกนเราเบี้ยว ถ้าจะเเก้อีกก็ต้องเปลี่ยนซิลิโคลนใหม่ไม่งั้นอาจจะเบี้ยวอีกเลยต้องจ่ายอีก7000ในรอบที่3  เอ้อจ่ายก็จ่ายซื้อความสบายใจแต่หมอคงลืมไปว่าพูดกะเราว่ารับประกันคราวนี้ไมเบี้ยวแน่  แต่ท่ี่ สุดก็เบี้ยว  ค่าใช้จ่ายครั้งแรก28000แก้จมูกปี2010ต้นปี  พอกลางปีแก้อีก เก็บอีก7000 แล้วครั้งที่3จะเก็บอีก7000 คิดว่าเราควรไปทํากะหมอท่านนี้อีกมั๊ย  เราชอบทรงชอบทุกอย่างที่หมอทําให้นกเว้นมันเบี้ยวจนคนทัก ทําเราเสียselfเลย   ทุกวันนี้กลุ้มมากค่ะ เราจะupรูปแต่ไม่รู้ทําไงเพราะเราใช้ไอโฟน  ไครรู้บ้างว่าupรูปจากไอโฟนไงแล้วเราจะรีบเอารูปลงด่วนเลย  อยาดให้เพื่อนๆเห็นค่ข
โดย: dunkin555    เวลา: 2011-9-1 00:15
ตอบกระทู้ namfhon ตั้งกระทู้

ขอบคุณค่ะสำหรับกำลังใจ
โดย: dunkin555    เวลา: 2011-9-1 01:13
ต้นฉบับโพสต์โดย srsdj เมื่อ 2011-8-31 21:41
ไปแก้มา2ครั้งแล้วเหมือนกันตอนนี้กําลังจะรอครั้งต่อ ...

ลงรูปจากไอโฟนโดยผ่านไอโฟนลงเว็บนี้ท่าจะยุ่งนิดนึงค่ะ เคยแต่ก๊อปรูปจากไอโฟนลงคอมฯจะง่ายกว่า ต้องรอผู้เชี่ยวชาญแล้วล่ะค่ะ เราค่อนข้างโลว์เทคนิดนึง

เราว่าลองไปปรึกษาหลายๆหมอดีกว่าไหมคะ เพราะหาหมอเดิมก็คงจะไม่มีอะไรดีขึ้นแล้วล่ะ มีแต่เสียเงินเพิ่มไม่สิ้นสุดซักที แต่ถ้าชอบทรง จะลองดูอีกครั้งก็ได้นะคะ แต่สำหรับเราคงขอบายค่ะ เพราะเราไม่ชอบทรงด้วย มันดูเหมือนทรงผู้ชาย แต่จริงๆจมูกเดิมเรามีฮัมพ์โดยธรรมชาติอยู่แล้ว เราอยากให้หมอทำให้ดั้งเราเรียบ แต่หมอเขาบอกเขาทำให้ไม่ได้ เพิ่งมาบอกหลังทำเสร็จ หึหึ

ตอนนี้ก็เจออีกปัญหานึงแล้วค่ะ ปัญหาเดิมในรูจมูกนี่ต้องคอยเอาแผ่นซิลิโคนแปะไว้ตลอด แต่แผลเป็นเริ่มนุ่มขึ้น แต่ก็ยังเห็นนูนเหมือนเดิม แผลที่หูก็ไม่ดีขึ้น แต่ก็ไม่นูนเพิ่มขึ้น แต่ก็จะแปะเอาไว้ตลอดสลับกับทาฮีรูดอยอันนี้ลองเอง รู้สึกแผลไม่ค่อยเจ็บแล้วหลังทาฮีรูดอย

ปัญหาใหม่มาอีกคือมันมีอะไรแข็งๆ ไม่แน่ใจว่าเป็นกระดูกอ่อนที่หมอเติมปลายให้หรือว่าขาซิลิโคนมันดันปลายลงมาสังเกตเห็นค่อนข้างแหลม จะมองเห็นแค่ด้านเดียว แต่อีกด้านนึงจะไม่เห็น พอจับก็จะนูนๆด้านนึงเหมือนบวม และเสียวแปล๊บ สังเกตดูอาการมาได้ 4 วันแล้ว หวังว่าคงจะไม่ทะลุนะ เพราะกว่าจะได้กลับไปแก้ก็อีก 2 เดือน

อยากจะเอาออกแล้ว ไม่อยากแก้อีกแล้วจริงๆ ไม่น่าหาเรื่องเล้ยเรา

โดย: srsdj    เวลา: 2011-9-1 19:00
เห็นแล้วค่ะ  แต่อย่าเพิ่งนอยด์ อาจเป็นสิวก็ได้ค่ะจขกท  เอาใจช่วยนะคะ  ทุกวันนี้นอนไม่หลับเลยกลุ่มมากเรื่องจมูก   เราไม่เห็นหมอวัดอะไรเลยใช้ทาบๆเอาแล้วให้ผู้ช่วย  ช่วยกันส่องว่าตรงเปล่า ตาดีสวยตาร้ายก็เบี้ยวค่ะ เอ้อเคลียด
โดย: babysheep    เวลา: 2011-9-3 13:48
มาเป็นอีก1กำลังใจให้คับ ขอบคุณที่นำเรื่องมาบอกทำให้เห็นมุมมอง2ด้าน เป็นผลดีต่ออีกหลายๆคนคับ

โดย: palats    เวลา: 2011-10-15 21:54
อยากแนะว่า คนมีฮัมพ์ หมอต้องสอบถามก่อนว่าจะลดฮัมพ์ ออกมั๊ย ซึ่งหากหมอทำได้จะใช้เครื่องมือคล้าย ตะไบละเอียดถูขุดออก อ่ะ (จำได้ว่า มาถูออกจากหน้าเรา แต่เร็วมาก )  ส่วนค่าลดฮัมพ์ คิดจุดละ 2,000 บาท นะ แต่จะได้เคิร์ฟสันที่สวย กว่า แต่จะไม่ทำก้อได้ เปน ออฟชั่นเสริม น่ะคับ
โดย: jubpajoob    เวลา: 2011-10-16 03:59
เราคนนึงที่ดูรีวิวคุณหมอแล้วกิเลสแตกมาก เป็นกำลังใจให้คุณแล้วกันนะ เป็นประโยชน์ให้คนที่อ่านจริง ๆ ศัลยกรรมขึ้นอยู่กับดวงด้วย ท่าจะจริง
โดย: dunkin555    เวลา: 2011-10-16 13:26
ต้นฉบับโพสต์โดย palats เมื่อ 2011-10-15 21:54
อยากแนะว่า คนมีฮัมพ์ หมอต้องสอบถามก่อนว่าจะลดฮัมพ์  ...

เราถามแล้วค่ะ เราแจ้งคุณหมอว่าที่เราต้องการทำจมูกเนี่ยะ เพราะต้องการให้เป็นเคิฟสวย ไม่มีฮัมพ์เลย แต่คุณหมอบอกกับเราเองเลยว่า หมอไม่สามารถเอาฮัมพฺ์ออกให้ได้เนื่องจากไม่มีเครื่องไม้เครื่องมือพร้อม ทั้งยังแนะนำเราหลังจากที่ทำจมูกให้เราเสร็จแล้ว และจมูกเรายุบบวมเรียบร้อยแล้วว่ารพ.ยันฮีมีรับเอาฮัมพ์ออกให้ บอกหลังจากทำเสร็จเพื่อ?? เราก็งงๆ แต่ก็เอาเหอะ กลัวว่าถ้าทำได้จะขูดฮัมพ์ให้เราไม่เรียบเสมอกันอีก
โดย: mayladaa    เวลา: 2011-10-17 02:00
เราเองก้อเพิ่งทำได้3วันค่ะ. รู้สึกว่าจะเบี้ยวไปทางซ้ายเหมือนกันค้ะตอนนี้กลุ้มใจมากๆ ไม่อยากจะส่องดูหน้าตัวเองเลยเสียความรู้สึกมากๆค่ะ รอคิวมาตั้ง10เดือน
โดย: cyberzone    เวลา: 2011-10-17 12:56
ขอบคุณนะคะที่มาแชร์ประสบการณ์         
อยากให้เพื่อน ๆ ที่ทำแล้วมีปัญหาออกมาแชร์เยอะ ๆ แบบนี้บ้างจัง
จะได้ให้เพื่อนคนอื่น ๆ ใช้เป็นข้อมูลในการตัดสินใจได้บ้าง
ถือเป็นประโยชน์มาก ๆ เลยค่ะ

โดย: gulva    เวลา: 2011-10-18 20:59
เคยมีมาแชร์ เคสที่หมอทำไม่สวย ที่ไม่ใช่การทะลุเองหรือบาดแผลน่าเกลียด พอคนไข้มาบอกเล่าประสบการณ์ แล้วแฟนคลับหมอมาต่อว่าค่ะ เลยไม่ค่อยมีคนออกมาแชร์ ไม่ใช่แค่หมอคนนี้นะคะ
โดย: palats    เวลา: 2011-10-19 18:56
- ลองดูวิธีการเสริมแบบ Double Implant ของ Dr.Ratchayothin
เขาใช้เนื้อเยื่อจมูก แทนกระดูกอ่อนทำปลายจมูก น่าจะเป็นทางที่ดี แต่ก้ออยากลอง ทำที่นี่นะ

http://www.drratchayothinclinic.com/index.php?ContentID=ContentID-110309181628160

โดย: nuttanan16    เวลา: 2011-10-19 20:17
ไปเสริมจมูกมาได้ 12 วันแร้วค่ะ แต่ก่อนไปเสริมนี่เราก็ไม่ได้อ่านข้อมูล หรือปัญหาทางด้านลบอะไรเรยค่ะ

แต่พอตอนนี้เสริมมา แล้วมานั่งอ่านๆปัญหาในเว็ปหลายๆเคส แล้วแบบว่า..รู้สึกเครียดกับตัวเองเรยค่ะว่า ตูจะเป็นแบบเพื่อนๆเค้าไหม

แต่อย่างไรแล้วเราขอเป็นกำลังใจให้เจ้าของกระทู้และเพื่อนๆคนอื่นๆนะค่ะ ..ทุกสิ่งทุกอย่างต้องผ่านไปด้วยดีค่ะ ปัญหาทุกอย่างต้องมีทางออกแน่นอนค่ะ

*จมูกเราตอนนี้เราไปทำกับหมอกมลทาวน์อินทาวน์มาค่ะ ก็ยังรู้สึกแปลกๆหน้า เพราะรู้สึกสันมันเล็ก กลัวว่าเดี๋ยวถ้าเข้าที่แร้วจะเป็นเหลี่ยมๆเล็กๆเห็นสันเกินไปค่ะ รู้สึกกังวลๆอยู่เหมือนกัน ส่วนแท่งจมูกก็ตรงดี แต่ด้วยความว่าวิตกจริตกับหน้าตัวเองที่ไม่เคยมีดั้งโด่งๆ ก็นั่งส่องแม่งทั้งวันเรยค่ะ ก็แอบเห็นว่าแท่งมันเริ่มเอียงไปทางซ้ายนิดดดดนึงค่ะ เราก็ไม่รู้ว่าคุณหมอจะนัดไปดูผลอีกทีวันที่ 21/10/54 นี้แล้วคุณหมอจะเห็นอย่างที่เราเห็นอ่ะป่าว แล้วก็ไม่รู้คุณหมอจะดัดให้มันเข้าที่ได้อ่ะป่าว ยังแอบกลุ้มๆอยู่ค่ะ
โดย: sunsy    เวลา: 2011-10-24 01:04
ผมเองก็เป็นคนนึงที่เสริมและตกแต่งปลายจากกระดูกหลังหู(คลีนิกแถวงามวงวาน) ตอนนี้ทำมาครบ1ปีนิดๆ (แก้จมูกที่เคยทำจากโรงพยาบาล ยฮ )
ส่วนดีของการแก้คราวนี้คือ ได้ความรู้สึกของปลายจมูกกลับคืนมา เวลาโดนหรือสัมผัสเหมือนกับเราจับติ่งหูอ่ะครับ คือมีความรู้สึกนะแต่ก็คงไม่ได้เหมือนกับจมูกปกติตอนที่ยังไม่เคยทำ
ข้อเสียคือ กระดูกหลังหูที่นำมาต่อปลายเกิดการดุ้งเหมือนกับคุณเจ้าของกระทู้ คือแทนที่มันจะไปตุงที่ปลายจมูก แต่ดันมีเศษกระดูกอ่อนบางส่วนมาดุ้งติดกับขอบจมูกด้านในใกล้ๆที่หมอเย็บติดไว้ ที่สำคัญจะเสียวแวบๆเวลาที่เอานิ้วไปโดน อีกอย่างนึงคือหลังหูจะเสียวทุกครั้งที่สระผมโดยเข้าร้าน ส่วนอันสุดท้ายคือปลายจมูกจะมีการหดตัว หรือรัดขึ้นทำให้ปลายดูสั้นลง(แต่มีวิธีแก้คือหมั่นทำการบ้านคือขยัยบีบปลายให้มากๆจากนั้นสามารถให้คุณหมอเอากระดูกหลังหูอีกข้างมาเติมอีกได้)ซึ่งผมกำลังจะไปเติมอีก

ป.ล วิธีการใช้กระดูกหลังหูของคุณกับวิธีการทำจมูกของผม หมอ ก แตกต่างกันอยู่นะครับ ผมเคยไปหาคุณหมอ ฉ เค้าบอกว่าแปลกดีทำไม่เหมือนกัน
โดย: pb1025    เวลา: 2011-10-26 18:37
ขอบคุณมากๆอ่ะ เรากําลังคิดจะเอากระดูกหลังหูมาเติมปลายอ่ะ ดีนะที่เจอกระทู้นี้ จะได้ตัดสินใจนานขึ้นอีกนิดอ่ะ
โดย: pb1025    เวลา: 2011-10-26 18:38
ยังไงเอารูปมาลงให้ดูมั่งนะคับ
โดย: mossy    เวลา: 2011-11-2 10:57
ยังไง ดี ว่า จะ ไป เสริม กะ หมอ เฉลิม
ยังไง น้า ยังไงๆ
โดย: nugun    เวลา: 2011-11-18 05:54
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย nugun เมื่อ 2011-11-18 06:07

เราก็จะแก้เหมือนกันค่ะแต่จองคิวหมอท่านนี้ไว้ตัั้้งสองสามปีพลาดตลอดค่ะ และมาปีนี้เราตัดสินใจเก็บข้อมูลจากเพื่อนเราเองเลยเปลี่ยนไปปรึกษาหมอที่โรงพยาบาลค่ะ หมอมีจรรญาบรรณมากๆ บอกไม่ให้แก้ดีแล้วพอเราบอกจะใส่กระดูดอ่อนเค้าบอกว่าเลือดจะมาเลี้ยงแล้วระวังปลายจะแดง แก้ไม่ได้ด้วยเพราะมันจะติดเข้าไปกับผนังจมูก เหมือนเอากระดาษสองแผ่นติดกาวอะค่ะ  เราแนะนำไปปรึกษาที่โรงพยาบาลค่ะ
โดย: iteenz    เวลา: 2011-11-25 11:24
หวาาาา ว่าจะไปทะกะหมอ อยู่พอดี อ่านกระทู้แล้วชักหวั่นๆ คิวก็ยาวเว่ออออออออร์
โดย: imeme    เวลา: 2012-9-3 13:34
เราก็เปบแบบเจ้าของกระทู้ค่ะ อยากเอากระดูกที่เสริม กับ ศิลิโคนออก มันจะมีผลอย่างไรบ้างค่ะ ทรงจมูกจะเหมือนเดิมรึปล่าว เพราะปลายจูกเราเหนรอยต่อระหว่างศิลิโคนกับ กระดูกหูอะค่ะ เวลวโดนก็จะเจ็บแปลบๆ เลยอยากเอาออกช่วยให้คำแนะนำหน่อยค่ะ
โดย: imeme    เวลา: 2012-9-3 13:34
เราก็เปบแบบเจ้าของกระทู้ค่ะ อยากเอากระดูกที่เสริม กับ ศิลิโคนออก มันจะมีผลอย่างไรบ้างค่ะ ทรงจมูกจะเหมือนเดิมรึปล่าว เพราะปลายจูกเราเหนรอยต่อระหว่างศิลิโคนกับ กระดูกหูอะค่ะ เวลวโดนก็จะเจ็บแปลบๆ เลยอยากเอาออกช่วยให้คำแนะนำหน่อยค่ะ
โดย: heart2u    เวลา: 2012-9-21 20:06
ผมทำมา ปกติ ดี อ่ะ คัฟ
ไม่มีปัญหาอะไรเลย
โดย: celebmaya    เวลา: 2012-10-9 17:55
เป็นกำลังใจให้นะคะ..เราก็ไปแก้เอียงมาค่ะทำจากที่นี่เหมือนกัน แถมให้หมอเปลี่ยนแทงเหลาให้ใหม่จะเอาปลายจมูกยาวกว่าเดิม ปรากฎว่าหมอทำจมูกปลายไม่โด่งแถมสั้นลงด้วยเซ็งมาก...หมอบอกรอดููสักพักถ้าไม่พอใจแนะนำให้เอากระดูกหู มาต่อแต่เราไม่ชอบอยากได้เป็นแท่งเดียวไปเลย..ตอนนี้ได้ 6 เดือนแล้วพบว่ามีรอยบุ๋มที่ปลายจมูกค่ะเพราะซิลิโคนอันเดิมมันยาวกว่า ว่าจะเข้าไปให้หมอดูเดือนหน้าไม่แน่ใจว่าหมอจะแก้ไขอะไรให้ได้อีกใหม เพราะแก้มา 3 รอบแล้วอ่ะ คนอื่นโชคดีกว่าเราที่ทำแล้วไม่มีปัญหา

โดย: JELIEO    เวลา: 2012-10-9 18:04
สู็ๆครับ เป็นอีกหนึ่งกำลังใจครับ และจะนำข้อคิดดีๆดีไว้ใช้กับตนเองและบอกต่อเพื่อนครับ ขอบคุณที่มาแชร์ข้อมูลและสบการณ์ที่ดีๆครับ.
โดย: Jaley    เวลา: 2014-10-31 02:24
เป็นเหมือนกันค่ะเอียงไปทางซ้าย ยิ่งนานก็ยิ่งเอียง ตอนนี้รู้เริ่มรู้สาเหตุแล้ว ลองเอานิ้วคลำๆดูปรากฎว่า เจ้ากระดูกอ่อนหลังใบหูมันเลื่อนค่ะ เลื่อนไปทางขวา จนถึงขอบปีกจมูกเลย ว่าจะไปแก้ แต่ไม่รู้ว่า หมอเค้าจะยอมแก้ให้หรือเปล่า เครียดเลย
โดย: minhandsome    เวลา: 2014-10-31 03:26
srsdj ตอบกลับเมื่อ 2011-8-31 21:41
ไปแก้มา2ครั้งแล้วเหมือนกันตอนนี้กําลังจะรอครั้งต่อ ...

ไม่ควรครับ ผมก้เปนคับ ดีขึ้นเพราะเปลี่ยนหมอจิงๆคับ ข้อเสียคือ จ่ายค่าแก้
โดย: minhandsome    เวลา: 2014-10-31 03:26
srsdj ตอบกลับเมื่อ 2011-8-31 21:41

ไม่ควรครับ ผมก้เปนคับ ดีขึ้นเพราะเปลี่ยนหมอจิงๆคับ ข้อเสียคือ จ่ายค่าแก้
โดย: Jaley    เวลา: 2014-10-31 15:57
เหมือนของเราเลยค่ะ แต่ของเราปลายที่เบี้ยวเกิดจากกระดูกอ่อนที่หมอใช้รองเลื่อนอ่ะค่ะ ตอนนี้จมูกเสียทรงเลย
โดย: ddavy333    เวลา: 2017-10-26 18:40
เพิ่งเข้ามาอ่าน
หมอเฉลิมเบี้ยวจริง ผมเอากระดูกหลังหูมารองปลาย หมอเหลากระดูกไม่เท่ากัน ปลายเบี้ยว รูจมูกไม่เท่ากันเบี้ยวชัดเจน ถ่ายรูปหน้าตรงไม่ได้ ผมกลายเป็นคนไม่ชอบกล้องไปเลย เห็นเดี๋ยวนี้หมอมีลูกศิษย์หลายคน แต่ไม่กล้าไปแก้กับสายนี้แล้ว กลัวปลายเบี้ยวอีก ยิ่งแก้เนืิอยิ่งบาง แต่ทำมาหลายปี เหมือนจะทำใจ แต่ก็อยากแก้อยู่ กำลังหาขอมูลหาที่แก้อยู่เหมือนกัน

ยินดีต้อนรับสู่ ดั้งโด่งดอทคอม (http://dungdong.com/) Powered by Discuz! X3.2