ดั้งโด่งดอทคอม

ชื่อกระทู้: ทำตาสองชั้นผ่านมาปีกว่าแล้ว ชั้นตายังใหญ่และเปลือกตาบนยังหนาอยู่เลยค่ะ [สั่งพิมพ์]

โดย: ilovenuvo    เวลา: 2011-5-15 01:58
ชื่อกระทู้: ทำตาสองชั้นผ่านมาปีกว่าแล้ว ชั้นตายังใหญ่และเปลือกตาบนยังหนาอยู่เลยค่ะ
เดิมเราเป็นคนมีชั้นตา2ชั้นอยู่แล้วค่ะ แต่ชั้นตาเล็ก หลบใน ก็เลยจะดูเหมือนตาชั้นเดียว ตอนปลายปี 52 ก่อนวันหยุดยาวขึ้นปีใหม่ปี 53 เราไปผ่าตัดหนังตาอ่ะค่ะ ที่ รพ.ชื่อดังย่านบางพลัด เพื่อให้ชั้นตาดูใหญ่ขึ้นแบบให้ดูเป็นธรรมชาติ ปรากฏว่าตอนนี้ผ่านไปปีกว่าแล้ว ชั้นตาเราใหญ่มากดูไม่เป็นธรรมชาตและเปลือกตาบนหนากว่าเดิมด้วยค่ะ คนที่ทำงานมักจะทักว่าตาเราเหมือนคนง่วงนอนตลอดเวลา เราลองกด ๆ ตรงเปลือกตาบนดู รู้สึกเหมือนมีอะไรอยู่ข้างใน ก็เลยทำให้เปลือกตามันหนาไม่เป็นธรรมชาติ

เราจำได้ว่าตอนเราเข้าห้องผ่าตัด เราได้ยินหมอบอกพยาบาลให้เตรียมซิลิโคนด้วย แล้วเราก็รู้สึกเหมือนหมอเอาอะไรเข้าไปในเปลือกตาเราด้วย แต่เราก็ไม่แน่ใจเพราะตอนนั้นมันเจ็บและชาด้วย พอผ่านไป 1 สัปดาห์ หมอนัดไปตรวจ เราก็ถามหมอว่า หมอใส่ซิลิโคนเข้าไปรึเปล่า หมอบอกว่าเปล่า ถ้าทำกับหมอหมอไม่ใส่ ถ้าใส่แสดงว่าไปทำกับหมออื่นมา เราก็บอกว่าไม่เคยทำที่อื่นเลย (นี่เป็นศัลยกรรมครั้งแรกและครั้งเดียวในชีวิต) หมอบอกว่างั้นก็ไม่ได้ใส่ เราก็ถามว่าทำไมเปลือกตาบนรู้สึกแข็ง ๆ ชา ๆ จับแล้วไม่มีความรู้สึกเหมือนปกติน่ะ หมอบอกว่าเป็นเพราะบวม เดี๋ยวยุบแล้วก็หาย เราถามต่อว่างั้นในห้องผ่าตัด หมอบอกให้เตรียมซิลิโคนทำไม หมอบอกว่าเตรียมไว้สำหรับคนไข้รายต่อไป เราก็เออ..เชื่อก็ได้ ไม่รู้จะทำไงแล้วนิ หวังว่าเวลาผ่านไปมันจะยุบและดูเป็นธรรมชาติ

แต่ตอนนี้รู้สึกว่าผ่านไปปีกว่าแล้ว มันน่าจะดูเป็นธรรมชาติได้แล้ว ฟังจากหลาย ๆ คนที่เคยทำมา เค้าบอกว่าประมาณปีนึงก็ดูเป็นธรรมชาติแล้ว แต่ของเราทำไมชั้นมันยังใหญ่และหนาอยู่เลย รู้สึกเหมือนมีบางอย่างอยู่ในเปลือกตาบนจริง ๆ เอานิ้วกด ๆ ดูมันก็แข็ง ๆ  มันผิดปกติรึเปล่าคะ แล้วมีใครทำแล้วเป็นเหมือนเรามั้ยคะ

เราควรทำไงดีคะ อยากมีตาสวย ๆ แบบคนอื่นบ้าง แต่ถ้าต้องผ่าตัดอีกก็กลัวจะแย่กว่าเดิม กลุ้มมากค่ะตอนนี้
โดย: pakavit_123    เวลา: 2011-5-15 02:21
น่าจะเอารูปมาให้ดูบ้างนะครับ จะได้ดูกันว่ามันเป็นอย่างไร แต่ก็แก้ใขได้นะครับเรื่องนี้ มีเพื่อนสมาชิคหลายท่านมีประสพการณ์เรื่องการทำตาอยู่ก็เยอะ อย่าเพิ่งกลุ้มใจไปเลยครับ
โดย: NameZzii    เวลา: 2011-5-15 04:34
เอารูปมาลงได้ไหมค๊ะ
โดย: g9bh]    เวลา: 2011-5-15 06:21
ตาแค่ 4-5 เดือน ก็ปรกติแล้วครับแนะนพรีบไปพบหมอด่วนแล้วเปลี่ยนหมอด้วยนะครับ

แนะนำหมอกมล ยูเนี่ยนครับ
โดย: himikojung1    เวลา: 2011-5-27 23:39
ไปถามหมอกมลเลยคะว่ามีซิลิโคนอยุ่ในตาไหม
โดย: hilive_ba    เวลา: 2011-11-16 13:41
แก้มาหรือยังคาฟ
โดย: kikift    เวลา: 2012-8-15 12:09
กลุ้มเหมือนกัน หาข้อมูลอยู่ค่ะ แต่เค้า เพิ่ง 10 วันเอง ....แต่ยังหนาๆ มองด้านบนไม่ถนัดเลย สู้ๆน่ะค่ะ
โดย: bovy55    เวลา: 2015-7-1 16:17
อยากเห็นรูปอ่ะค่ะ แต่ถ้ากังวลจริงๆเราว่าแก้ดีกว่านะคะ ก่อนแก้เราว่าควรหาหมอดีๆไปเลยนะคะ จ่ายแพงหน่อย แต่ไม่ต้องแก้ซ้ำซาก เพราะเราเองก็ทำตามาเข้าใจค่ะ ดวงตาคือประตูหัวใจใครๆก็อยากตาสวย งั้นลองไปปรึกษาที่เราทำมาดูมั้ย เพราะหมอที่นี่อะเขาเชี่ยวชาญ น่าจะแก้ให้สวยได้ เราทำผ่านเอเจนซี่แถวทองหล่อนะคะ ยังไงลองดู

ยินดีต้อนรับสู่ ดั้งโด่งดอทคอม (http://dungdong.com/) Powered by Discuz! X3.2