ดั้งโด่งดอทคอม

ชื่อกระทู้: จิตตกกับจมูกค่ะ [สั่งพิมพ์]

โดย: namice    เวลา: 2011-5-6 21:17
ชื่อกระทู้: จิตตกกับจมูกค่ะ
คือไปเสริมซิลิโคลนมาวันนี้ครบสองสัปดาห์พอดี จมูกยุบไปเยอะมากแล้ว คือมองเป็นสันแล้ว แต่พอดีเมื่อวานเล่นกับหลานสาวอายุ 2ขวบ แล้วมือหลานมาตีโดนจมูกก็รู้สึกแปล๊บๆนิดหน่อย จนหัวค่ำ เริ่มมีอาการอักเสบเป็นสีม่วงที่กลางปลายจมูกนิดหน่อยก็ไม่คิดอะไรมาก จนวันนี้จมูกม่วงเยอะขึ้นกว่าเมื่อวาน และดูเหมือนจะบวมขึ้นนิดหน่อย จนแม่ทักว่าจมูกเบี้ยว ทั้งๆที่ก่อนหน้านี้ก็ไม่เคยทัก อาการแบบนี้มันเป็นเพราะจมูกบวมขึ้น หรือว่ามันจะทะลุหรือป่าวคะ ตอนนี้ก็เลยไปซื้อยาลดบวม กับแก้อักเสบมาทานเพิ่มแล้ว โทรไปหาคุณหมอ เค้าให้รอดูอาการจนครบเดือนนึงก่อน ถ้ายังไม่หายช้ำค่อยไปหาหมอ แต่ตัวเองรู้สึกกังวลว่าจมูกจะเบี้ยวมากเลย
โดย: llneunGll    เวลา: 2011-5-6 21:44
เข้าใจว่า มันอาจจะบวมมั้งคะ เลยดูเีบี้ยว

ถ้ายังไงไม่สบายใจ ลองไปหาคุณหมอดีกว่าค่ะ

เพื่อความปลอดภัย แต่ถ้าภายใน 1 เดือน

จมูกเบี้ยว คุณหมอยังพอดัดได้นะคะ ใจเย็นๆ ค่ะ ^^
โดย: noobell82    เวลา: 2011-5-6 21:51
ลองทานยาให้หายบวมก่อน แล้วถ้ายังไมดีขึ้นก็ไปหาหมอเลยค่ะ
โดย: katzievenus    เวลา: 2011-5-6 23:21
มันคงช้ำอยู่มั๊งคะ หายไวๆนะคะ
โดย: pakavit_123    เวลา: 2011-5-7 00:51
หาหมอเลยดีกว่าครับ อย่ามัวแต่คิดมากอยู่มันจะทำให้เราจิตตกไปด้วย
โดย: jomyoot    เวลา: 2011-5-7 03:52
แผลยังไม่หาย เนื้อยังไม่เข้าที่ ไปโดนกระทบหนักๆ มักจะเกิดอาการแบบนี้ครับ

รีบไปพบคุณหมอนะครับ หรือยังไม่มีเวลาก้ให้ประคบเย็น แล้วทานยาลดบวม

จะช่วยได้ในระดับหนึ่ง ที่บอกให้ไปพบคุณหมอ เพราะกลัวมันจะเบี้ยวหรือเอียง

ได้นะครับ อย่าปล่อยให้มันเป็นสาเหตุทำให้เราจิตตกจ้า ทุกปัญหามีทางแก้ไข

ทำใจดีๆ ใจเย็นๆ เดี๋ยวก็มีเพื่อนดั้งโด่งแนะนำและเป็นกำลังใจให้นะครับ
โดย: witcha123    เวลา: 2011-5-7 07:44
เป็นกำลังใจให้คร๊าบบบ
โดย: suliza    เวลา: 2011-5-7 07:55
ให้กำลังใจนะค่ะ ถ้าไม่สบายใจก็ไปหาคุณหมอเลยค่ะ

ถ้าเบี้ยวก็ ทำใหม่ค่ะ เป็นกำลังใจให้นะค่ะ อย่าหยุดสวย ค่ะ
โดย: namice    เวลา: 2011-5-7 08:21
ขอบคุณทุกคนมากค่ะ วันนี้อาการดีขึ้นแล้วค่ะรอยช้ำจางลงบ้างแล้วค่ะ แต่อาการเหมือนเบี้ยวก็ยังมีอยู่ แต่คงเป็นเพราะจมูกยังบวมอยู่แน่เลยสภาพจิตใจก็ดีขึ้นเยอะ ^^ ไว้จะลงรูปให้ดูกันนะคะ
โดย: lshq    เวลา: 2011-5-7 10:24
ชนแรงมั้ยคะ ของเราก็เคยชนตอนช่วงสองอาทิตนี้แหระแต่ไม่แรงมาก เจ็บๆวันแรกแล้วก็หายค่ะ เราว่าลองพบหมอก็ดีนะคะจะได้สบายใจ ^^ เราเคยแบบ กังวลว่าทำไมรูจมูกมันรู้สึกแสบๆ เลยไปหาหมอแค่นั้นแหระหายเฉยเลย ทั้งที่หมอบอกว่ามันไม่ได้เป็นอะไร 55 เหมือนระแวงไปเองอ่ะค่ะ
โดย: namice    เวลา: 2011-5-7 11:09
ไม่ได้ชนอ่ะค่ะ คือตีหน้าเลย หุหุ แต่ว่าเป็นแรงเด็กน่ะค่ะ พอโดนก็หน้าชาไปนิดนึง แต่ไม่ถึงกับปวด แล้วก็มีอาการช้ำที่ปลายจมูก แต่พอมันช้ำมันก็เลยบวมขึ้นมานิดหน่อย แต่ก่อนหน้านี้คือจมูกยุบตัวจนเห็นสันแล้ว พอมาโดนเข้าไปแล้วแม่ดันทักอีกว่ามันเอียง เลยจิตตก ตอนนี้ก็เลยว่าจะรอให้อาการช้ำหายก่อน เผื่อว่าที่มันดูเอียงอาจเป็นเพราะยังบวมจากที่โดนกระแทก ถ้าหายช้ำแล้วเรื่องเอียงยังไม่หายก็คงจะไปหาคุณหมอค่ะ เพราะถ้าประมาณ 1 เดือนยังพอดัดทันก็รอดูก่อนดีกว่าค่ะ
โดย: gggooo    เวลา: 2011-5-14 21:14
เสริม ที่ หมอ อะรไคับผม
โดย: namice    เวลา: 2011-5-14 21:38
หมอเกมส์ ร.พ.เลอลักษณ์(สวยงาม เดิม) อ่ะค่ะ ตอนนี้ทุกอย่างเป็นปกติแล้วค่ะ ^^ จมูกหายช้ำแล้ว สันเริ่มขึ้น แต่ก็ไม่ได้โด่งอะไร แต่พอใจมากเลย แต่เวลาถ่ายหน้าตรงก็ยังไม่เห็นสัน แต่ถ้ามองกระจกก็เห็นนะ 22วันแล้วค่ะ

ยินดีต้อนรับสู่ ดั้งโด่งดอทคอม (http://dungdong.com/) Powered by Discuz! X3.2