ดั้งโด่งดอทคอม

ชื่อกระทู้: แผลเป็นหนอง+ไหมหลุด [สั่งพิมพ์]

โดย: sun18    เวลา: 2011-4-14 01:42
ชื่อกระทู้: แผลเป็นหนอง+ไหมหลุด
ไปตัดปากปากบนมาได้ 4 วันแล้วค่ะ เหตุมีอยู่ว่าพี่ที่รู้จักกันเค้าบอกว่าเพื่อนเค้าเคยทำ ต้องคอยเช็ดเมือกและทำความสะอาดไหมอย่าให้มีเลือดติดกรัง เพราะมันจะสกปรก ทำให้เวลาไปตัดไหมออกจะเจ็บมาก และแผลก็จะไม่สวยด้วย
ดังนั้นเราก็เลยเริ่มใช้น้ำเกลือเช็ดออก เท่าที่เช็ดได้มากที่สุด ซึ่งบางครั้งลอกเมือกออกมามันจะสิ้นสุดอยู่ใต้เส้นไหมอ่ะค่ะ ดึงต่อไปไม่ได้ แต่ที่นี้พอเข้าวันที่สี่ตื่นเช้ามา ตรงแผลเย็บมันมีหนองขึ้นเต็มเลย พอเราเอาเสาลีชุบน้ำเกลือไปเช็ดๆเบาๆ ปรากฎว่าไหมหลุดออกมาเป็นปมเลยค่ะ เครียดมาก ไม่กล้าเช็ดตรงอื่นเลย แต่จะปล่อยไว้ก็กลัวแผลจะเน่า พอโทรปรึกษาคุณหมอ คนที่คุยกับเราก็เป็นแค่พี่สาวของหมอ เค้าบอกว่ากินยาฆ่าเชื้อเดี๋ยวก็หาย สรุปคืออารมณ์ตอนนี้เศร้ามากค่ะ ใครก็ได้ช่วยตอบเราที ขอบคุณมากๆ
โดย: mellon    เวลา: 2011-4-14 03:04
ไปให้หมอดูเลยจะดีกว่านะ ปล่อยทิ้งไว้อันตราย
ยังไงทำใจดีดีไว้ละกันนะ อย่าเครียดมาก เดี๋ยวแผลจะยิ่งหนักกว่าเดิม

โดย: eakkanutt    เวลา: 2011-4-14 22:15
น่าจะฟังคำแนะนำจากหมอ
ก็ไปเชื่อพี่ที่รู้จักเนาะ ไปปรึกษาหมอ ไปให้หมอดูดีกว่านะ
อ้อ อย่าไปถามพี่ที่รู้จักนะ ว่าจะทำอย่างไรต่อ แนะว่าไปหาหมอดีที่สุด
โดย: Tatii    เวลา: 2011-4-17 10:36
เราก็เป็น  อย่าซีเรียส  โอกาสอักเสปของการตัดปากมีน้อยมากกกกก  หนองไหล หรือเป็นคราบอาหารหรืออะไรอ่ะ ? ลองดูดูไปก่อน อย่าเพิ่งตกใจ เป็นกำลังใจให้นะคะ

ยินดีต้อนรับสู่ ดั้งโด่งดอทคอม (http://dungdong.com/) Powered by Discuz! X3.2