ดั้งโด่งดอทคอม

ชื่อกระทู้: ฉีดทรานสมินให้ผิวขาว ?? [สั่งพิมพ์]

โดย: Supat8106    เวลา: 2011-2-27 10:05
ชื่อกระทู้: ฉีดทรานสมินให้ผิวขาว ??
เนื่องจากผมไปใช้บริการที่คลินิกสถาบันเสริมความงานชื่อดังเเห่งหนึ่ง ขอไม่เอ่ยชื่อนะคั๊บ เด๋วผมโดนทุบหัวฆ่า
ผู้เชี่ยวชาญที่นั่นเเนะนำเรื่องฉีดผิวขาวกับผม เเต่ปกติผมฉีดเเต่กลูต้าไธโอนเเต่เว้นระยะมา1ปีเเล้ว เค้าก็เเนะนำว่า
อย่าไปฉีดกลูต้าไธโฮเนลยอันตราย มาฉีดที่นี่ดีกว่าเป็นคอส คอสล่ะทเ่านั้นเท่านี้ ใช้วิตามินซี บลาๆ
เเล้วทีนี้ผมเลยถามว่าไม่ได้ใช้กลูต้าเเล้วใช้อะไรคั๊บ ผู้เชี่ยวชาญที่ทำหน้าให้ผมตอบมาเลยว่า ทราสมิน ผมก็อ๋อ
นึกในใจมันยาห้ามเลืดไม่ใช่หรือ เอามาฉีดจะอันตรายมั้ยนั่น ส่วนตัวทานยาทราสมิน หรือเจ้าเจเอ อยู่เเล้ว
ส่วนตัวิคดว่าอยู่ไม่ถึง100ปีหรอก เเต่มาสะอึกตรงที่ใช้ทรานสมินฉีดให้ขาวเนี่ยสิ มีใครเคยฉีดบ้างคั๊บ
หรือมันเป็นเรื่องปกติ
โดย: aongnoize    เวลา: 2011-2-27 11:09
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย aongnoize เมื่อ 2011-2-27 11:10

เคยได้ยินเรื่องฉีดเฉพาะกรณีเกิดอุบัติเหตุอ่า

คุณไม่ต้องไปกลัวใครทุบหัวหรอกคับ เราต้องกล้าสู้ความจริง อย่ากลัวกับสิ่งที่ผิด

หากคุณเป็นอะไร ดำเนินคดีตามกฎหมายคับ

เห็นแก่เงินโดยไม่คิดถึงคนไข้ ว่ามันมีข้อดีข้อเสียอย่างไร

หมอศัลกรรมถึงรวยเอาๆๆ เพราะไม่กลัวโดนฟ้อง

แต่ถ้าโดนเมื่อไหร่ โดนเพิกถอนใบอนุญาตเมื่อนั้น เหอๆ
โดย: Indyclass    เวลา: 2011-2-27 11:31
กลูต้าไธโอน อย่างงน้อยมันก็มีอยู่แล้วในร่างกาย แต่ทรานสมินมันเป็นเป็นสารแปลกปลอม ผมว่าอันตรายกว่าเหอะ แต่อยากลองเหมือนกันนะ ฮ่าๆ
โดย: Supat8106    เวลา: 2011-2-27 11:38
ตอบกระทู้ aongnoize ตั้งกระทู้

ค๊าบผม^^ เเต่ถ้าจะฉีดสงสัยต้องเขียนพินัยกรรมสั่งเสียไว้ก่อน ไม่งั้นนอนตายตาไม่หลับ
โดย: Supat8106    เวลา: 2011-2-27 11:39
ตอบกระทู้ Indyclass ตั้งกระทู้

ใช่ๆปผมก็อยากลอง  เเต่คิดว่ามันน่าจะอันตรายพอๆกันถ้าเเพ้หรือใช้ไม่ถูกวิธี หรืออื่นๆ
โดย: tatayong    เวลา: 2011-2-27 11:41
น่ากลัวจัง

โดย: poonya    เวลา: 2011-2-27 11:50
คลีนิคไหนค่ะเนี้ยะ  บอกว่ากลูต้าอันตราย แต่ทรานสมินไม่อันตราย บ้าป่าว แค่นี้ก็วัดได้แล้วว่าน่าเชื่อถือรึป่าว
โดย: พรอม    เวลา: 2011-2-27 13:58
บอกไปเถอะค่ะว่าทำที่ไหนมา เค้านั่นแหละที่จะต้องเป็นคนกลัว ไม่ใช่คุณมานั่งกลัวเค้าจะมาทำนู่นทำนี่
โดย: povy    เวลา: 2011-2-27 14:14
ใช่ ๆ เห็นด้วย ๆ
โดย: thetengza    เวลา: 2011-2-27 15:36
ทรานสมินอันตายกว่า กลูต้าไธโอน100เท่าเหอะ - -

มันเป็นยาที่ทางแพทย์ใช้ในการห้ามเลือด  
โดย: dream007    เวลา: 2011-2-27 23:41
นอร์ท คลินิก
ซ.พหลโยธิน 52 แขวงอนุสาวรีย์ เขตบางเขน กรุงเทพมหานคร  10220
ติดต่อ  (+66)  0-2972-6931    office        08.00 - 21.00
           (+66)  0-86994-0006  dr. jenny  10.00 - 17.00
โดย: mamame    เวลา: 2011-5-22 22:59
ไม่อันตรายค่ะ  เคยฉีดแล้ว Indication ที่ใช้ห้ามเลือดจริงค่ะ แต่จะออกฤทธิ์ต่อเมื่อมีการสร้างลิ่มเลือดที่เกิดจากบาดแผล ทรานซมินก็จะไปช่วยชลอการทำลายลิ่มเลือดของกลไลเค้าค่ะ  ไม่ได้ไปสร้างลิ่มเลือดเพิ่ม   แต่ในกรณีที่ทำให้ผิวขาวนั้น  เป็นกลไกเสริมจากกระบวนในร่างกายเมื่อถูกกระตุ้นจากสภาวะสิ่งแวดล้อมต่างๆ เช่นแสงแดด อุณภูมิความร้อนฯลฯ ทำให้เกิดการสร้างเม็ดสีเมลานินที่มากขึ้นเพื่อปกป้องร่างกาย ไม่ให้ถูกทำลายจึงทำให้ผิวของเราคล้ำ   แต่ทรานซมินจะไปช่วยลดการสร้างเม็ดสีเมลานินที่ถูกกระตุ้นจากสภาวะแวดล้อมตรงนี้ค่ะ   ที่สำคัญทางการที่ขึ้นทะเบียนให้ใช้อย่างปลอดภัยที่ประเทศญี่ปุ่นและรองรับให้ใช้ในการรักษาฝ้ามาเป็นระยะเวลานานค่ะ....30-40ปีมาแล้วค่ะ ในคลีนิคต่างๆก็ใช้ยากินในการรักษาฝ้าค่ะ

ปลอดภัยกว่าแอลกรูต้าไทโอน ล้าน%แน่นอนค่ะ  เพราะแอลกรูต้าไทโอนเป็นเพียงสารในส่วนผสมในการผลิตเป็นยารักษาโรคมะเร็ง  แต่ก็เอามาใช้ทำให้ผิวขาวกันซึ่งไม่มีการรองรับที่ถูกต้องค่ะ
โดย: mamame    เวลา: 2011-5-22 23:02
ทางรพ.รามาก็กำลังมีการทำวิจัยเรื่องนี้อยู่ค่ะ  และตามคลีนิคความงามที่ทำเมโสต่างๆให้หน้าใสเค้าก็เอายาTransamin INJ หักผสมกับพวกวิตามินต่างๆ เช่นVit Cเวลาทำหน้ากันน่ะค่ะ ถึงขาวใส

ปลอดภัยอย่างแน่นอนค่ะ (ไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียน่ะค่ะ  แต่เผอิญเราอยู่วงการแพทย์ค่ะ)
โดย: BM_ZerZa    เวลา: 2011-5-23 12:09
เคยฉีดนะคร้าแต่ไม่ฉีดติดต่อกันอ่ะคร้าเลยไม่รู้ว่าจะขาวมั้ย
รู้นะคร้าว่าเป็นยาหยุดเลือดแต่ก็ยังอยากลองอ่ะเน้อเห็นเพิ่ลฉีดก็เลยเอามั้ง
แต่เพิ่ลเป็นสาว 2 ก็เลยสบายไป  ไอ้เราจะฉีดติดต่อกันก็กลัวประจำเดือนไม่มาอ่ะคร้า
เคยซื้อที่ร้านขายยา  โดสละ70มั้งนะถ้าจำไม่ผิด
โดย: daengnak    เวลา: 2011-5-30 13:16
ถูกต้องนะคับ  อันตรายนะคับ transamic acid     ยาตัวนี้นิยมรับประทานระยะสั้นเพื่อรักษากระ ฝ้านะคับ   ทานนานๆ  อาจทำให้เลือดแข็งตัวผิดปกติได้  โดยเฉพาะก้อนเล็กๆ  ผลข้างเคียงคือ  ตามัว  ตามองไม่ชัด ซึ่งแนะนำให้ตรวจสอบตากับจักษุแพทย์ด้วย  นอกจากนี้ยังพบอาการปวดศรีษะ  ปวดเมื่อยตามกล้ามเนื้อ  หรือแน่นหน้าอกได้  
  ปกติสารนี้นิยมนำมาผสมในทรีทเม้นมากกว่านะคับ  แล้วผลที่ได้ก่อไม่เท่าฉีด กลูตา กับวิตซีด้วยนะคับ  
ปกตืสารนี้  อย  ยังไม่อนุญาติให้ใช้ด้วยนะคับ
โดย: buki    เวลา: 2011-5-30 16:16
เคยอ่านเว็บทางการแพทย์  เค้าก็บอกอันตรายนี่ครับ ทรานสมิน อ่ะ  
โดย: 0877465478    เวลา: 2011-5-31 10:11
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย 0877465478 เมื่อ 2011-5-31 10:12

ทารานซมีนมันไม่ อัตรายหรอก ครับ แต่ ถ้าสมมุติเรา ใช้ไป ซักประมาน 6 เดื่อน แบบเนี้ยจะ ทำให้ เกิด อากาศ
เลือดแข็งตัว นั้น แหละ อันตรายของจริง แต่ถ้า ไม่ฉีด ติด ต่อ กัน มาก ถึงมาก จนเกินไปก็ไม่เป็นอะไรหรอกครับแต่ ทางที่ดี อย่าฉีดดีกว่า เท่าที่เห็น จาดดิส ก้ ขาวอยู่แล้วนะครับ
โดย: TTAM    เวลา: 2011-6-7 01:04
แล้วถ้าฉีดวิตตามินซีเฉยๆเนี่ยค่ะ
ต้องฉีดอาทิตย์ละประมาณกี่ครั้งค่ะ
แล้วไอวิตตามินซีกล่องแดงๆที่เค้าขายไม่เกิน 300 กันเนี่ยมันฉีดได้ไหมค่ะ
แล้ววิตตามินซียี่ห้อไหนที่ฉีดแล้วดีๆบ้างเอ่ย?
ตอนนี้ซื้อมาใช้อยู่แต่แค่เอามาพอกหน้าและก็ทาตัวอ่ะค่ะ
ยังไงรบกวนด้วยนะค่ะ^^
โดย: Tatayung    เวลา: 2011-6-14 11:59

ภาพตัวอย่าง Transamin ยาอันตรายค่ะ  แต่ยอมรับว่าขาวจริงเห็นมีคนน็อกหลายคนแล้ว  แต่ไม่เอาหรอกค่ะ กลัว

[attach]112146[/attach]

[attach]112147[/attach]

โดย: Tatayung    เวลา: 2011-6-14 12:02
ต้นฉบับโพสต์โดย Tatayung เมื่อ 2011-6-14 11:59
ภาพตัวอย่าง Transamin ยาอันตรายค่ะ  แต่ยอมรับว่าขาวจริงเ ...

อย่างอันบน เขียนเป็นส่วนประกอบกลูต้า 3000 mg เลยเข้าใจกันผิดว่ากลูต้าอันตราย ที่แท้คือ Transamin
โดย: Indyclass    เวลา: 2011-6-15 22:23
ต้นฉบับโพสต์โดย Tatayung เมื่อ 2011-6-14 11:59
ภาพตัวอย่าง Transamin ยาอันตรายค่ะ  แต่ยอมรับว่าขาวจริงเ ...

กล่องฟ้าๆ นี่คนละตัวกับ Essentialle ใช่ปะครับ
โดย: Tatayung    เวลา: 2011-6-16 11:46
ต้นฉบับโพสต์โดย Indyclass เมื่อ 2011-6-15 22:23
กล่องฟ้าๆ นี่คนละตัวกับ Essentialle ใช่ปะครับ ...

ใช่ค่ะ คนละตัวกัน ค่ะ
1. Hya   :  Hya C
2. Glutathione    :  Essentialle'
3. Transamin + Gluta + Hya   :  Complette'
ค่ะ
โดย: Indyclass    เวลา: 2011-6-16 21:55
ต้นฉบับโพสต์โดย Tatayung เมื่อ 2011-6-16 11:46
2. Glutathione    :  Essentialle'

ไอตัว 3 นี่จัดหนัก มีแม่งทุกตัวเรย 555
โดย: ousamanee    เวลา: 2011-6-16 22:04
เศร้าเลย ไม่ได้จบเคมีมา
ตอนเรียนก็ติด 0
ตอนสอบก็หลับ
ก็เลยดำอยู่อย่างงี้
โดย: Tatayung    เวลา: 2011-6-24 01:11
ทรานซามิน (Transamin)เพื่อผิวขาวปลอดภัยจริงหรือ?????

ผศ.พญ.สุวิรากร โอภาสวงศ์ ประชาสัมพันธ์สมาคมแพทย์ผิวหนังแห่งประเทศไทย ต้องออกมาชี้แจงเป็นการด่วน !!

คุณสมบัติแท้จริง เพื่อหยุดเลือด เรื่องผ่าตัด

หมอสุวิรากร อธิบายว่า "ยาทรานซามินหรือยาทรานซามิค แอซิด (Tranexamic acid) ยาตัวนี้มีฤทธิ์ทำให้เลือดเเข็งตัว เช่น เวลาผู้หญิงมีประจำเดือนเยอะๆ เขาก็จะใช้ตัวนี้ หรือเวลาผ่าตัด และเลือดออกเยอะ โดยมากใช้ร่วมกับการผ่าตัดทางเดินปัสสาวะ จะใช้เป็นยาฉีดเข้าไปให้เลือดแข็งตัว ไม่ให้เสียเลือดมาก หรือพวกหมอฟันจะที่ใช้เวลาผ่าตัดเพื่อห้ามเลือด” คุณหมอ ผู้ควบตำแหน่งประชาสัมพันธ์สมาคมแพทย์ผิวหนังแห่งประเทศไทย ให้ข้อมูล โดยสรุปข้อบ่งใช้ของยาทรานซามิน คือ เพื่อรักษาในผู้ป่วยเลือดออกง่าย ใช้ในการเตรียมผ่าตัดในกรณีที่คนไข้มีแนวโน้มเลือดออกง่าย ไม่มีข้อบ่งใช้ในเรื่องผิวขาว หรือรักษาฝ้า โดยอนุญาตให้นำมาผสมในเครื่องสำอางไม่เกิน 3 เปอร์เซ็นต์ ซึ่งถือว่าเป็นยาอันตราย ใช้ในการช่วยให้เลือดแข็งตัวเป็นหลัก

"แต่มีผลข้างเคียงที่ทำให้ขาวคือ ทำให้เม็ดสีลดความเข้มลงได้บ้าง แต่หากรับประทานต่อเนื่องจะมีอาการข้างเคียง เช่น วิงเวียนศีรษะ คลื่นไส้ อาเจียน ท้องเสียได้ (ประมาณ > 10%) ที่สำคัญคือ อาจทำให้เกิดลิ่มเลือด เพราะเป็นยาห้ามเลือดเพื่อให้เลือดแข็งตัว อาจส่งผลให้เส้นเลือดอุดตัน ยาไปสะสมในตับและไต

เชื่อว่าคุณทั้งหลายอ่านมาถึงบรรทัดนี้ต้องมีความผวากับยาทรานซามินไม่มากก็น้อยใช่ไหมคะ

คุณสมบัติแถม ยับยั้งการทำงานของเม็ดสี แต่มีผลข้างเคียง..

ทรานซามินแรกเริ่มเดิมทีมาจากญี่ปุ่น คุณหมอเผย "ทรานซามินเริ่มมาจากญี่ปุ่น เพราะเขาทำการศึกษาเยอะมาก คนญี่ปุ่นถ้าสังเกตจะมีพิกเมนต์ (Pigment-เม็ดสี ธาตุในร่างกายที่ทำให้คนมีผิวต่างๆ) ตรงแก้ม เป็นพวกฝ้า เขาจะมีปัญหากับตรงนี้ ส่วนทรานซามินใช้ผสมในเครื่องสำอางของญี่ปุ่นมานานแล้ว ทางญี่ปุ่นเขาศึกษาว่า ใช้แล้วยับยั้งการทำงานของเม็ดสีได้ เขาจึงนำมาใช้เป็นยาทาเพื่อรักษาฝ้ามากกว่ากิน”

ส่วนในเมืองไทยพบว่า มีการศึกษาโทษของยาทรานซามินเช่นกัน "ทาง โรงพยาบาลรามาธิบดีเขามีการศึกษามานานแล้วเมื่อประมาณ 5-6 ปี ก่อน ห่วงว่ายาจะมีผลอะไร กับการแข็งตัวของเลือดหรือไม่ จึงทำการศึกษาในผู้ที่เป็นฝ้า 30 คน ให้ทานยาขนาด 1,500 มิลลิกรัม ระยะเวลา 6 เดือน ไม่พบการเปลี่ยนแปลงของการแข็งตัวของเลือด แต่สรุปว่าไม่สามารถยืนยันผลการรักษาฝ้าและผลข้างเคียงได้เพราะจำนวนผู้ที่ เข้าศึกษามีจำนวนน้อย และผู้ที่เข้าร่วมศึกษาเป็นผู้ที่แข็งแรงดี ไม่มีโรคประจำตัว ไม่มีโรคตับ ไต โรคระบบเลือด และสมอง แต่สำหรับในรายที่มีโรคประจำตัว หมอไม่แนะนำอย่างยิ่ง”

ประชาสัมพันธ์สมาคมแพทย์ผิวหนังฯ รู้สึกไม่สบายใจเมื่อเห็นในเว็บไซต์ขายกันโจ๋งครึ่ม
"ตรงนี้หมอไม่ค่อยสบายใจเลย ความที่เป็นยา ฉะนั้นจึงทำให้มีผลข้างเคียงได้ ดังนั้นคนที่มีโรคเลือดห้ามอยู่แล้ว คนเป็นโรคตับ โรคไต ห้าม คนที่มีแนวโน้มว่าจะมีเลือดแข็งตัวได้ง่าย ห้าม ฉะนั้นการที่เราซื้อยากินเอง หรือสั่งทางเว็บไซต์ มีอันตรายแน่นอน หมอขอเตือนด้านนี้นิดหนึ่ง”
ในวงการแพทย์ ทรานซามินใช้ในกรณีคนที่เป็นฝ้า หรือในรายที่ทำเลเซอร์ เนื่องจากหลังยิงเลเซอร์จะดำก็จะให้ใช้ แต่พวกนี้จะใช้ในระยะสั้น คุณหมอเล่าคุณประโยชน์ของทรานซามินในเชิงการแพทย์ว่า "และอีกการศึกษาที่ญี่ปุ่น บอกว่า ลดการอักเสบได้ ใช้ในการรักษาของคนที่เป็นลมพิษที่เฉียบพลัน(Angioedema) ให้การรักษาอยู่ 8-34 เดือน ไม่พบว่ามีผลต่อการทำงานของตับ และระบบแข็งตัวของเลือด อันนี้เรียกว่าปลอดภัย ในกรณีที่มีความจำเป็นต้องใช้

แต่ไม่ได้ปลอดภัยสำหรับคนทั่วไปที่จะเอาไปใช้กินเพื่อทำให้ผิวขาว เป็นปกติประจำวัน กินต่อเนื่องกันเป็นปี เพื่อให้ขาว อันนี้ไม่ปลอดภัย”

โดย: Tatayung    เวลา: 2011-6-24 01:11
อย่างไรก็ตาม คุณหมอ บอกว่า ต้องอยู่ในการควบคุมของแพทย์ ลองคิดดูยาทำให้การแข็งตัวของเลือดผิดปกติ หากเลือดไปแข็งตัวตามส่วนต่างๆของร่างกาย โทษนั้นใหญ่หลวง"สมมติว่าเราทานแล้วเลือดไปแข็งตัวที่ขา เส้นเลือดก็จะไปอุดตัน ทำให้ปวดขา หรือหากแข็งตัวที่สมอง หรือหัวใจ ยิ่งอันตรายเพิ่มขึ้นไปอีก”

สุดท้ายหมอสุวิรากรย้ำด้วยว่า

"ทรานซามินเป็นยาไม่ใช่อาหารเสริม ไม่ควรซื้อทานเอง มีผลต่อการเเข็งตัวของเลือด ดังนั้นไม่ใช่วิตามินทานเพื่อให้ผิวขาว มีอันตรายและโทษมากมาย”

คุณสมบัติเด่น ซื้อง่ายราคาถูก

ข้อมูล : นสพ.ผู้จัดการ
ส่วนเทคนิค :: สำนักประชาสัมพันธ์เขต 4
แหล่งที่มา http://region4.prd.go.th/ewt_news.php?nid=1849&filename=index
โดย: GOODGUY    เวลา: 2011-7-4 14:20

อืมมม
โดย: lolirin    เวลา: 2011-7-4 16:45
ขอบคุณที่มาแบ่งความรู้ค่า
เด็กใหม่อย่างเราอ่านแล้วกลัวเลยอะ
โดย: aom5234    เวลา: 2011-8-22 04:18
^
^
^

คนละตัวค่ะ ตอนแรกสับสนอยุ่เหมือนกัน ดูกลับไปกลับมาหลายรอบเชียว
โดย: toffy_sweet    เวลา: 2011-11-17 20:47
โอยเกือบซื้อ GC แล้วเชียว ดีนะแวะมาอ่านก่อน
ขอบคุนพอ แม่ พี่ น้องทุกท่านที่เบรคเราไว้ทัน
โดย: Pinkmaya    เวลา: 2011-11-17 21:29
ต้นฉบับโพสต์โดย Tatayung เมื่อ 2011-6-16 11:46

ตัว Hya C กับตัว Essentialle เป็นตัวที่ทางบริษัท Biopharma Intermation ออกมายอมรับว่ามีการปลอมแปลงที่มาเลเซีย และแปลงจนไม่สามารถแยกได้ออกว่าเป็นของจริงหรือเปล่า
ลองดูข้อมูลที่นี่นะคะ เป็นอีเมล์ตอบกลับมาจากทาง Biopharma Intermation โดยตรง
http://image.free.in.th/show.php?id=50afb0d5d4cd252df1a25107279ca06f

ส่วน Complette' นั้น มีกรด M-Tranexamic Acid ผสมอยู่ 250mg

กรด (m-Tranexamic Acid)
-- มีผลต่อการรักษารอยแผลเป็นจากสิว ลดริ้วรอย สร้างความยืดหยุนให้ผิว
-- เป็นอาหารของเซลล์ สร้างพลังงานให้เซลล์
-- ช่วยในการผลัดเซลล์ แก้ไขโครงสร้างของเนื้อเยื้อ และอวัยวะ
-- ป้องกันไม่ให้เซลล์เสื่อมสภาพเพราะถูกทำลายจากความเครียด

ความเข้าใจเกี่ยวกับ ทรานซามิค (Tranexamic Acid)
-- กรดทรานซามิคถูกพบ และใช้โดยคนญี่ปุ่นเป็นเจ้าแรก เพื่อผิวขาว และมันเงา โดยผสมลงในเครื่องสำอางค์หลายตัว
ซึ่งตามปกติเซลล์เมลานิน จะมีเอนไซม์ Tyrosine เป็นสีน้ำตาล หรือน้ำตาลดำ
กรดทรานซามิคจะไปยับยั้ง Tyrosine ด้วยการปิดกั้นไม่ให้สังเคราห์เซลล์เมลานินออกมาเลย เพราะจะไปควบคุมการทำงานของเซลล์ผิวหนังทั้งหมดไว้
และเนื่องด้วยรังสีอัลตราไวโอเลตเป็นต้นตอของการเกิดเมลานินจากภายนอก
-- ความสามารถของกรดทรานซามิค มีดังนี้
1.) ลด และไม่สร้างเซลล์เม็ดสีน้ำตาล หรือน้ำตาลดำ ออกมาเลย
2.) ป้องกัน และรักษาโรคผิวหนังไหม้แดด เช่น กระแดด ผิวไหม้คล้ำจากรังสีอัลตราไวโอเลต และผิวเสียจากการใช้ยาในกลุ่มสเตียรอยด์ และยาเสพติด
3.) กำจัดจุดด่างดำเนื่องจากการสัมผัสแสงแดด
4.) ป้องกันการอักเสบของผิวหนังจากการถูกแสงแดด.
5.) รักษาอาการผิวหยาบจากการถูกรังสี UVA/UVB มลพิษ หรือปัจจัยภายนอกอื่นๆ
6.) ควบคุมไม่ให้ผิวสร้างเมลานิน จากการถูกรังสีอัลตราไวโอเลต
7.) ป้องกันการสะสมของเมลานิน
8.) หยุดกระบวนการ melanocyte tyrosinase ทำให้แก้ปัญหาผิวอักเสบจากการถูกรังสีอัลตราไวโอเลต
-- การใช้กรดทรานซามิคในการผ่าตัด มีไว้เพื่อ บรรเทาอาการของแสงเลเซอร์ทุกชนิดอันเป็นกระบวนการอักเสบจากการถูกรังสีจากแสงเลเซอร์ (กระบวนการ Phototherapy)
-- กรดทรานซามิคยังมีผลว่าสามารถรักษา เกลื่อน จุดด่างดำ และผิวไหม้ได้ดีที่สุดอีกด้วย
-- รอยแผลเป็นจากสิว และรอยสีดำจากแผลเป็นสิว จะค่อยๆ ถูกฟอกจนหลุดลอกออกมาทีละนิดจนหมด แต่ยังแก้รอยหลุมไม่ได้ เว้นแต่รอยหลุมที่แปลยังไม่หายดี
-- กรดทรานซามิคสามารถต่อต้านอนุมูลอิสระ และป้องกันอาการแพ้แสงแดดได้ด้วย

***ข้อพึงระวังในการใช้ กรดทรานซามิค
-- ไม่ควรใช้เกิน 250 mg ต่อ สัปดาห์ (ขึ้นอยู่กับองค์ประกอบการเผาผลาญพลังงานของแต่ละคน)
-- กรดทรานซามิคจะได้ผลหากถูกฉีดเข้าทางหลอดเลือดดำเท่านั้น [intravenously (IV)]
-- การใช้กรดทรานซามิค ห้ามใช้ร่วมกับ ยาปฏิชีวนะ ยาคุมกำเนิด และฮอร์โมนเอสโตรเจน (estrogen) เพราะกรดทรานซามิคจะถูกทำลายในทันที
-- ห้ามใช้กับสตรีที่ให้นมบุตร และผู้ป่วยโรคหัวใจและหลอดเลือด นอกจากนี้ยังห้ามใช้กับผู้ที่มีประวัติแพ้วิตามินในการฉีดยาด้วย

ที่มา >>> http://image.free.in.th/show.php?id=e0aa5be90d775eee8ac97fc6946fbafa
http://image.free.in.th/show.php?id=1ad82aaebc0c6145329cfbc345de3269
http://image.free.in.th/show.php?id=5ea0bd1383da1f8cd649c289d25ece98
โดย: aingonberriezz    เวลา: 2011-11-17 22:42
น่ากัวจัง แต่ได้ความรู้เยอะเลย
โดย: Pinkmaya    เวลา: 2011-11-17 23:12
ตัว GC3000 มีใครทดสอบแล้วพบว่าเป็น ทรานซามินจริงๆ เหรอค่ะ ขอรายงานด้วยนะคะ ต้องการข้อมูลมาก

โดย: eubie    เวลา: 2011-11-18 00:30
เราฉีดอยู่ GC3000 ขาวจิง ราคาถูกด้วย เพราะมันมีทรานซามีน ชัว เพราะสารตัวนี้ถูกมาก เอาไว้รักษาฟ้า หลอดละไม่ถึงร้อยอ่ะ แต่เค้าเอามาผสมลดต้นทุน ส่วนตัวมีความเชื่อว่ากลูเกือบจะทุกตัวมีทรานซามีน แต่มากน้อยตามแต่จะใส่  GC3000 เยอะหน่อย รู้ได้เพราะฉีดแล้วจะปวดหัวนะ คงจะทำให้เลือดเราข้นนิดนึง ความดันจึงเปลี่ยนแปลง  เราฉีด เว้น2-3วันนะ จึงเกิดอาการแบบนี้
โดย: Pinkmaya    เวลา: 2011-11-18 02:22
เง้อ เราจะบอกว่า กลูต้าไธโอน จริงๆ มันราคาไม่ได้แพงไปกว่าทรานซามิน อีกนะคะ

และ Effect ในการฉีดสารที่มีความเข้มข้นสูง จะทำให้เกิดอาการวูบวาบ และใจสั่น บางที่เกิดอาการปวด

มันไม่ใช่ว่า ฉีดอะไรก็ตามที่อ้างว่าเป็นกลูต้า ฉีดแล้ววูบวาบ ปวด ตึงแขน ใจสั่น ปวดแขนที่ฉีด บลาๆๆๆ มันจะต้องเป็นทรานซามินนะคะ

และ การฉีดกลูต้าในรูปของ Tationil (ผงกลูต้า) นั้น ถ้าผสมให้เจือจางไม่ได้ขนาดเหมาะสมของแต่ละคน มันจะทำให้ปวด และช็อค รวมทั้งหมดสติได้ ตามที่แพทย์ออกมาเตือนไว้

สมัยก่อนฉีดแค่ 600mg ยังมีคนช็อคคาเข็มมาแล้ว แต่บางคนกลับไม่มีอะไร ทั้งๆ ที่สมัยนั้นมันมีแค่โรสที่เอามาฉีดกันด้วยซ้ำ

เวลาที่ใช้ในการฉีดของกลูต้าแบบ Tationil  คือ 15 - 20 นาที คนที่ฉีดไวเวอร์ นอกจากจะทำให้เส้นตีบตัน หรือแตกแล้ว ยังมีโอกาสทำให้เลือดข้นจ๋าขึ้นมาได้ ประกอบกับกินน้ำน้อย พักผ่อนไม่เพียงพอ

แต่พอเกิดอาการขึ้นมาสมัยนี้บอกว่า มันคือทรานซามินไปหมด O_o
โดย: Tatayung    เวลา: 2011-11-19 22:02

แล้วเจ้าของเป็นคนไทยทำแถวๆนี้  รึจะบอกว่าไม่จริง?  ทำจากญี่ปุ่นแต่ไม่แน่ใจว่าโรงงานน้ำท่วมหรือเปล่าคะ? หุหุหุ

โดย: Pinkmaya    เวลา: 2011-11-19 22:10
ต้นฉบับโพสต์โดย Tatayung เมื่อ 2011-11-19 22:02
แล้วเจ้าของเป็นคนไทยทำแถวๆนี้  รึจะบอกว่าไม่จริง?   ...

เจ้าของชื่ออะไรเหรอค่ะที่ทำอยู่แถวไทย เพราะที่เห็นจะมีแค่ทำที่มาเลเซีย กับฟิลิปปินส์

แต่ถ้าบอกว่าทำจากญี่ปุ่นก็ไม่เชื่อเหมือนกันค่ะ
โดย: shine555    เวลา: 2011-11-20 02:38
transamine ฉีดบึบแล้วเจอเลือด ไม่ได้ทำให้เลือดมันแข็งขึ้นมาเลยนะครับ
transamine จริงๆแล้วไปหยุดยั้งกระบวนการทำลายลิ่มเลือดตะหาก แปลว่าถ้าไม่มีลิ่ม ฉีดเข้าไป ก้อนลิ่มก็จะไม่เกิด แต่ในทางกลับกันหากมีลิ่มหรือมีการสร้างลิ่มดำเนินอยู่ มันก็จะหยุดไม่อยู่เมื่อเจอทรานแซมีน
ปัญหาที่เค้ากลัวๆ จาก transamine คือ
เป้นยาห้ามเลือดก้จริง แต่ก็ห้ามในโรคเลือด "ออกเยอะ" ในบางสภาวะ หรือบริเวณ
เช่น พวกเลือดออกในอวัยในใต สมอง เพราะ เมื่อได้ transamine มันก็จะ clot ถล่มทลาย
โรคหลอดเลือดสมอง เมื่อมันแตก หากมันเกิด clot ลิ่มเลือด ผลคือ อุดเส้นเลือด
และโรคเหลือดอีกบางโรค เข่น มีภาวะเลือดเกาะตัวกันไวเกินปกติ ซึ่งเค้ากลัวว่าถ้าได้ไอ้ตัวนี้เข้าไปเพิ่มจะเป็นอันตราย
และโรคเหล่านี้ หลายๆ โรค ไม่มีทางตรัสรู้ได้ด้วยตัวเองว่า เป็น หรือไม่ หากไม่ได้รับการตรวจ หรือเคยมีอาการมาก่อน นอกจากนี้ยังมีเรื่องของโอกาสแพ้ยา ซึ่งเกิดได้กับยาทุกตัว
การที่ อย ออกมาปราม ก็เพื่อหวังปกป้องประชาชนครับ เพราะพวกนี้เข้าถึงได้ง่ายเหลือเกิน รู้ทั้งรู้และโดนหลอก
โดย: Pinkmaya    เวลา: 2011-11-20 03:27
อ.ย. ก็ปรามเกินไป แทนที่จะเอาไปตรวจสอบ และออกมาแฉให้ประชาชนว่ายาไหนมี ไม่มี หรือมีสารปนเปื้อน โลหะหนักไหม จากที่มันมีกระแสฮิตๆ กันแบบนี้

สุดท้ายก็ออกมาปรามไปทุกอย่าง ขนาดยากินยังบอกว่าเป็นทรานซามิน ทั้งๆ ที่ไม่ได้เอาไปตรวจสอบ แต่อุปทานออกมาจนประชาชนกลัวไปหมด ถูกครี่งไม่ถูกครึ่งในวิธีการปฎิบัติจริงๆ

อีกอย่างหนึ่ง นับว่าขัดกันอย่างสิ้นเชิง คือ กลูต้าไธโอน เมื่อรวมกับวิตามินซี จะทำให้เลือดสูบฉีด และกระตุ้นการไหลเวียนโลหิต ทำให้ผิวขาวเนียนสดใส ทำให้ผู้ที่เป็นมะเร็งในเลือด ทำให้เชื้อมะเร็งลุกลามอย่างรวดเร็ว

แต่ทรานซามินทำให้เลือดแข็ง หยุดกระบวนการของการเลือดออกจากแผลมากเกินไป

สุดท้ายผู้บริโภค ก็ได้แต่นั่งงงกันว่า ตกลง ทรานซามินมันไม่มีข้อดีเลยหรือยังไง

และกลูต้ามันเป็นสารพิษใช่ไหม

นี่คือคำตอบของ อ.ย.
โดย: Meilhin    เวลา: 2011-12-20 21:39
วิธีดูว่า ตัวไหนมีทรานสมิน. ดูยังไงค่ะ รบกวนผู้รู้ช่วยตอบหน่อยนะคะ
โดย: Pinkmaya    เวลา: 2011-12-20 22:17
ต้นฉบับโพสต์โดย Meilhin เมื่อ 2011-12-20 21:39
วิธีดูว่า ตัวไหนมีทรานสมิน. ดูยังไงค่ะ รบกวนผู้รู้ช่ ...

แกะชิมรสค่ะ ดูแบบบ้านๆ เหอๆ

โดย: teeleck    เวลา: 2011-12-20 22:31
ตอบกระทู้ Pinkmaya ตั้งกระทู้

ยี่ปุ่นไม่มีผลิตครับ ยืนยัน

โดย: Meilhin    เวลา: 2011-12-20 23:30

พี่พูดจริงหรือเล่นค่ะ...เคยอ่านกระทู่้ของพี่pink maya บอกว่า mixing energiza มีทราานสมิน
โดย: Meilhin    เวลา: 2011-12-20 23:31
พอทราบไหมค่ะ.ตัวยืน ไม่มีทรานสมินอยฺ่.  รบกวนผู้รู้ช่วยตอบด้วยต่ะ. ขอบคุณมากๆค่ะ
โดย: Pinkmaya    เวลา: 2011-12-20 23:39
ต้นฉบับโพสต์โดย Meilhin เมื่อ 2011-12-20 23:31
พอทราบไหมค่ะ.ตัวยืน ไม่มีทรานสมินอยฺ่.  รบกวนผู้รู้ช ...

ตัวยืน คือ อะไรอ่ะ ?

ตัวที่มีทรานซามิน ไม่ใช่ว่าจะเป็นของเลวร้าย ทุกวันนี้ยังไม่มีใครฉีดแล้วตายเพราะทรานซามิน

และทรานซามินไม่ได้เลวร้ายขนาดที่ออกมาอ้าง เพราะถ้ามันเลวร้ายจริงๆ ก็ไม่ควรผลิตทั้งแบบเม็ดออกมาขายไม่กี่สิบบาท

แถมใช้เพื่อรักษาฝ้า กระอีดด้วย

ส่วน GC ไม่แนะนำให้ฉีด รวมทั้งเดมม่าไวท์ด้วย ของพวกนี้ผลิตจากในไทย ใช้ตัวอื่นดีกว่าเยอะค่ะ
โดย: Pinkmaya    เวลา: 2011-12-20 23:43
ต้นฉบับโพสต์โดย Meilhin เมื่อ 2011-12-20 23:30

พี่พูดจริงหรือเล่นค่ะ...เค ...

Mixing white Energize มีทรานซามินผสมอยู่

-- L-glutathione 1500 mg
-- L-Ascorbic Acid 500 mg
-- M-Tranexamixamic 250mg
-- Niacin 300 mg
-- N-acetylcysteine(NAC) 300 mg
-- High Alpha-Lipoic Acid 200 mg

และไม่ได้ฉีดแล้วเป็นอันตรายอย่างที่ คนบ้างคนในกระทู้นี้ออกมาอ้าง

เพราะถ้ามีอันตรายจริงก็ขอเป็น Paper ด้วยนะคะ ไม่เอาแค่ Theory ค่ะ

ส่วนคำกล่าวอ้างของหมอ ใครก็อ้างได้ค่ะ อย่าเชื่อเพราะเขาเป็นแค่ผู้รู้ จงเชื่อเมื่อได้ศึกษาและปฎิบัติตามเหตุและผลเท่านั้นค่ะ
โดย: jazzygirlshop    เวลา: 2012-1-20 20:28
Essentialle'  คอนเฟริมว่าปลอดภัยจากของปลอมนะค่ะ  ฉีดเองอยู่ด้วยแล้วก้อเลยศึกษามาว่า  ตัวไหนบ้างที่ไม่มีของปลอม  ถ้าไงใครอยากฉีดขาวสอบถามเราได้นะค่ะ  เฟบุ๊คก้อได้ค่ะ  หน้า  jazzygirlshop  หรือ  bb 222CA346  whatsapp  0865711400  นะค่ะ

ยินดีต้อนรับสู่ ดั้งโด่งดอทคอม (http://dungdong.com/) Powered by Discuz! X3.2