ดั้งโด่งดอทคอม

ชื่อกระทู้: สิวเสี้ยนที่จมูกหลังทำศัลยกรรม จัดการยังไงดี [สั่งพิมพ์]

โดย: manmommam    เวลา: 2011-1-21 22:11
ชื่อกระทู้: สิวเสี้ยนที่จมูกหลังทำศัลยกรรม จัดการยังไงดี
มีสิวขึ้นเต็มเรยที่บริเวณจมูก

และจะทำไงดี  ให้มันหายและรุขุมขนตื้นขึ้นด้วย

เพราะไปหาหมอ หมอบอกว่าดูดสิวเสี้ยนไม่ได้แร้วหลงจากทำจมูก
โดย: kurama    เวลา: 2011-1-21 22:44
แผ่นลอกสิวเสี้ยนเลยคับ แล้วก็สครับหน้า จากนั้นใช้เซรั่มกระชับรูขุมขนเข้าช่วย
โดย: manmommam    เวลา: 2011-1-21 23:21
ตอบกระทู้ kurama ตั้งกระทู้

เซรั่มของอะไรดีอะครับ

แร้วแผ่นลอกสิวงะ  คุณหมอบอกว่ามันไม่ดีงะ

ทำให้รูใหญ่
โดย: kurama    เวลา: 2011-1-22 00:04
ต้นฉบับโพสต์โดย manmommam เมื่อ 2011-1-21 23:21
ตอบกระทู้ kurama ตั้งกระทู้

เซรั่มของอะไรดีอะครับ

ใช่คับแผ่นลอกสิวเสี้ยนจะทำให้รูขุมขนใหญ่ขึ้น ถึงต้องทาเซรั่มกระชับรูขุมขนช่วยอีกแรงไง
ปกติถ้าลอกสิวเสี้ยนอาทิตย์ละครั้งก็โอเคอยู่นะคับ ส่วนเซรั่มเนี๊ยะไม่รู้เหมือนกันนะคับว่าของไรดี
แต่ผมใช้โรจูคิส...เหมือนดีขึ้นมานิดดดดดดดดดดดดดดดดดดนึง
โดย: TSUYU    เวลา: 2011-1-22 00:26
เป็นเหมือนกันค่ะ ใช้ไข่ขาวทาแล้วแปะกระดาษซับมันอ่ะค่ะ ออกมามากมายมหาศาล แต่ผิดถูกยังไง ขอคำแนะนำด้วยคนค่ะ
โดย: ploymadee    เวลา: 2011-1-22 07:05
เก็บมันไว้ก็รำคานใจอ่ะนะสิวเวี้ยนต้องกำจัด
โดย: Wipawee1    เวลา: 2011-1-23 19:26

โดย: nontnarit    เวลา: 2011-1-24 23:11
จะผุดขึ้นช่วงทำจมูกแรกๆ เดี๋ยวก็หายครับ
โดย: hallzy    เวลา: 2011-1-24 23:22
ลอกเสร็จแล้วอย่าลืมใช้สำลีชุบน้ำสะอาดเย็นจัดๆ โปะไว้ที่จมูกด้วยนะคะ ^^
โดย: manmommam    เวลา: 2011-1-25 08:37
ตอบกระทู้ hallzy ตั้งกระทู้

ขอบคุนมากนะครับ

ผมก็ว่า....

ทำไมมันยังขึ้นอีก

เพราะไม่ได้เอาสำลีแปะนี่เอง

มันเปนหลุมๆงะ
โดย: dream007    เวลา: 2011-1-26 04:10
ดูดสิวเสี้ยนด้วยเครื่องสูญญากาศ ราคาไม่เกิน 150 บาทต่อครั้ง
โดย: Wipawee1    เวลา: 2011-1-28 06:27
ต้นฉบับโพสต์โดย dream007 เมื่อ 2011-1-26 04:10
ดูดสิวเสี้ยนด้วยเครื่องสูญญากาศ ราคาไม่เกิน 150 บาทต่ ...

สนด้วยอีกคนนึงจ้าา
โดย: moshimussha    เวลา: 2011-1-28 20:01
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย moshimussha เมื่อ 2011-1-28 20:01

ไข่ขาวๆ เชียร์ๆๆ
ประหยัด แถมออกมาเยอะเว่อร์เลยจ้า
ทำเสร็จ เราชอบเอาน้ำแข็ง มาใส่ในผ้าขนหนู
ไม่หนามาก แล้วก็มาวางบนจมูกค่า แต่ถ้าคนที่ทำจมูกมาแล้ว
ก็เอาแค่สำลีชุบน้ำเย็นมาวางไว้ก็พอน้า รับรองทำไปสักเดือนสองเดือนรู้สึกว่ารูขุมขนตื่นขึ้น
หน้าเนียนกริ๊บๆจ้า:)
โดย: manmommam    เวลา: 2011-1-28 20:28
ตอบกระทู้ moshimussha ตั้งกระทู้

ผมลองทำแร้วอะ

แต่ว่า มันไม่ค่อยออกงะ  เอาอะไรแปะอ่ะครับ

ผมใช้กระดาดซับมันแร้วมันไม่ออกงะ
โดย: VILEMINA    เวลา: 2011-1-28 21:36
ขออนุญาตแนะนำนะคะ ไม่ได้จะขายของค่ะ อยากช่วยนำเสนอข้อมูลดีดีค่ะ

ปัญหาสิวเสี้ยนที่จมูกนั้น มีคนไข้มาให้คุณหมอช่วยเยอะมาก ๆ เลยค่ะ
ซึ่งโดยส่วนใหญ่แล้วหลังการรักษาได้ผลตอบรับที่ดีมากเลยค่ะ
และจริง ๆ แล้วปัญหาสิวเสี้ยนนั้น ยากที่รักษาให้หายขาดแบบถาวรค่ะ แต่ทำให้หายไปได้
หลังจากนั้นทางคนไข้ก็ต้องดูแลตัวเองตามวิธีที่คุณหมอแนะนำค่ะ

วิธีที่จะแนะนำนะคะ
1.ใช้ผ้าขนหนูนุ่ม ๆ ชุบน้ำอุ่น ๆ ประคบไว้อย่างน้อย 3-5 นาที เพื่อเปิดรูขุมขน
2.ใช้แผ่นลอกสิวเสี้ยน (ที่มีขายทั่วไป) แปะทิ้งไว้ให้แนบสนิทกับผิวจมูกมากที่สุด และรอให้แห้งสนิท
3.หลังลอกแผ่นสิวเสี้ยน ใช้เครื่องดูดสิวเสี้ยนระบบสูญญากาศดูดสิวเสี้ยนออกอีกรอบ
4.(ในกรณีที่ทำที่เรา)จะแนะนำให้ทำ Laser Q-switch ค่ะ รับประกันว่ารูขุมขนจะเล็กลงหลังทำ
เพียงครั้งแรก
5.ให้ใช้ยาทาละลายสิวอุดตัน (Benzoyl Preaxide Gel) จะช่วยขจัดไขมันในรูขุมขนได้
6.ควรพกกระดาษซับมันติดตัวไว้ เวลาจมูกมันควรซับมันทันทีค่ะ

ลองใช้วิธีดูก็ได้นะคะ เป็นอีกวิธีที่รับประกันว่าดีขึ้นได้แน่นอนค่ะ
โดย: moshimussha    เวลา: 2011-1-28 22:14
ตอบกระทู้ manmommam ตั้งกระทู้

ใช้แผ่นที่เค้าใช้มาร์กหน้าอะค่ะ
ซื้อตามร้านขายเครื่องสำอางทั่วไปที่ขายเครื่องสำอางทุกชนิดทุกยี่ห้อในร้านอะพอจะนึกออกป่าวค้า
แพ็ค1มีประมาณ10แผ่นจ้า
ราคา20กว่าบาทต่อแพ็ค เราตัดใช้เอาทีละหน่อยอะให้พอดีกะจมูก
ใช้ได้นานหลายเดือนเลยค่ะ ใช้แบบนี้จะทำให้ออกเยอะค่ะ เหมือนแผ่นลอก
สิวเสี้ยน ราคาแพงเลยนะ อิอิ แอบงก
โดย: manmommam    เวลา: 2011-1-28 22:43
ตอบกระทู้ moshimussha ตั้งกระทู้

ขอบคุนๆมากเรย

ว้าว!!!!!!!!!!!!

ได้วิธีทำที่ดีแร้ว ต้องลองๆ  แร้วยังไงจะมาบอกกันนะครับ

แร้วก่อนแปะต้องชุบน้ำหรือเอาน้ำทาให้เปียกก่อนปะ

แร้วมันราคาถูกขนาดเรยหรอครับ

เคยเหนแต่แพงๆ
โดย: manmommam    เวลา: 2011-1-28 22:45
ตอบกระทู้ VILEMINA ตั้งกระทู้

ขอบคุนนะครับ

แต่กระบอกสูญญากาศเนี่ย

เราคงต้องไปให้ที่ร้านทำมั้ง

มันคงไม่มีขาย
โดย: VILEMINA    เวลา: 2011-1-28 23:36
ตอบกระทู้ manmommam ตั้งกระทู้

จริง ๆ แบบมือถือเล็ก ๆ ก็มีขายบ้างนะคะของ Panasonic ต้องลอง ๆ หาดูค่ะ
โดย: manmommam    เวลา: 2011-1-29 02:01
ตอบกระทู้ VILEMINA ตั้งกระทู้

ขอบคุนนะครับ
โดย: moshimussha    เวลา: 2011-1-29 18:17

มันเป็นแผ่นมาร์หน้าเปล่าๆอะค่ะ ที่ไว้ใช้ในสปาอะ
ที่ต้องเอาครีมมาร์กหน้าแยกมาใส่เองตะหาก แล้วก็เอาแผ่นมาร์กเปล่าๆ
มาโป๊ะทีหลังอะค่ะ เป็นแผ่นมาร์กแบบนั้น
และตอนเราทำก็ไม่ได้ใช้น้ำทาก่อนน้า เพราะไข่ขาวมันก็เป็นน้ำแล้วอะค่ะ
รอให้แห้งสนิทๆจนแข็งนะคะ แล้วถึงกระชาก เอ่ย ดึงออกจ้า
ให้ดึงทีเดียวหลุดเลยนะจะได้ผล แต่เจ็บนิดหน่อย แค่น้ำตาเล็ดจ้า
แต่เราชอบกระชากออกอะสะใจดีรู้สึกว่ามันออกเยอะอะ กระชากออก
อิอิ  แอบซาดิส
โดย: toy    เวลา: 2011-1-29 19:59
ผมเคยใช้โคลนพอกสิวเสียน ของเกาหลียี้ห้อหนึง
ใช้เฉพาะจุดหรือทั้งหน้าก้อได้ครับ

โดย: moshimussha    เวลา: 2011-1-30 15:59

กำ เราอยู่ต่างจังหวัดอะ
เหอะๆ พวกร้านขายเครื่องสำอางที่มันโนเนมอะ
นั่นแหละ ตามตลาด แต่ถ้าตามกรุงเทพเราไม่รู้ง่า
เอาง่ายๆ กระดาษทิษชู่เลยจ้า
แต่ทำจมูกมาแล้วอย่ากระชากนะ เดี๋ยวเกิดเรื่อง
ใช้กระดาษทิษชู่ก็โออยู่ เคยใช้ยามไม่ได้ไปซื้อแผ่นมาร์กอะค่ะ
พอกระดาษทิษชู่โดนไข่ขาวมันจะแข็งอะ ดึงได้ สบายเลย
เราลืมไปว่าเราอยู่ต่างจังหวัดอ่าน้า ขอโทษด้วยๆ
เลยต้องไปหาซื้อเลยอะ

ยินดีต้อนรับสู่ ดั้งโด่งดอทคอม (http://dungdong.com/) Powered by Discuz! X3.2