ดั้งโด่งดอทคอม

ชื่อกระทู้: เพื่อนๆตอบทีจริงไหมทำจมูก10ปี แล้วต้องเปลี่ยน [สั่งพิมพ์]

โดย: aumtigger    เวลา: 2009-8-27 17:05
ชื่อกระทู้: เพื่อนๆตอบทีจริงไหมทำจมูก10ปี แล้วต้องเปลี่ยน

โดย: pingpong1006    เวลา: 2009-8-27 17:44
อยากรู้เหมือนกันอ่ะ ใครรู้บอกทีนะก๊าบ
โดย: freshnight    เวลา: 2009-8-27 18:02
ถ้าไม่มีปัญหาอะไรก็ไม่ต้องเปลี่ยนก็ได้คับ
โดย: amyza    เวลา: 2009-8-27 18:06
เราไปถามคุณหมอมาเขาว่าไม่ต้องเปลี่ยนนะมันไม่อันตรายแต่ส่วนไหญ่จะเปลี่ยนกัน เพราะอยากได้ทรงอื่นๆ บางคนพังผืดเกาะ เริ่มไม่ถูกใจก็ไปเปลี่ยนกันได้อ่ามั้ง ไม่รู้เหมือนกันอะ รอผู้รู้จริงเหมือนกันจ๊า
โดย: Lennoxz    เวลา: 2009-8-27 18:18
ถ้าไม่มีปัญหาอะไรก็ไม่ต้องเปลี่ยนหรอกครับ

พี๋โอมยังตั้ง 25 ปีเลย
โดย: BOBBY    เวลา: 2009-8-27 19:06
ถ้าไม่มีปัญหาอะไรก็ไม่ต้องเปลี่ยนหรอกครับ

พี๋โอมยังตั้ง 25 ปีเลย
ต้นฉบับโพสโดย Lennoxz เมื่อ 2009-8-27 18:18

โดย: noonehambu    เวลา: 2009-8-27 19:41
หู้ววววว... 25 ปีนานเนอะ -*-
โดย: aomam11    เวลา: 2009-8-27 20:48
ถ้ามีปัญหาก็น่าจะเปลี่ยนและได้รับการแก้ไขขึ้นอยู่กับสิ่งที่เราจะเจอมากกว่านะคะแต่ถ้าไม่มีอะไรก็ปล่อยไปดีกว่า
โดย: Sydney    เวลา: 2009-8-27 21:47
ไม่จริงหรอกครับ
ผมทำตอนเรียนมัธยม เห็นเพื่อนทำก้อทำบ้าง
ทำแบบไม่มีแบบ เอาแบบธรรมชาติที่สุด กลัวที่บ้านว่า
เลยเหมือนไม่ได้ทำ จากวันนั้นถึงวันนี้ ผ่านมานานแล้วเหมือนกัน
ก็ยังไม่มีปัญหาอะไร แต่ที่อยากเปลี่ยน
เพราะอยากได้โด่ง ๆ น่ะครับ
โดย: mystically    เวลา: 2009-8-28 01:46
ไม่จริงนะครับ

พี่ทำครั้งแรกเมื่อ 25 ปีก่อน

ตอนนั้นก่อนทำ คุณหมอบอกเลยว่า ซิลิโคนอยู่ได้เป็น ร้อยปี

ที่พี่เพิ่งแก้ไขตอนหลังนี่ก็เพราะ พังผืดเกาะจนดูเป็นแท่ง

และอยากเปลี่ยนทรงจมูกด้วย มันคนละยุคคนละวัยแล้ว

เลยเปลี่ยนดีกว่า ใช้มาตั้ง 25 ปี เกินคุ้มแล้วครับ

ตอนถอดซิลิโคนเก่า มันติดแน่นตลอดแนวของแท่งซิลิโคนเลย

แต่ถอดไม่ยากมาก แค่คุณหมอต้องออกแรงหน่อย

พอดีมันขาดเป็น 2 ท่อน ไม่อย่างนั้นพี่จะเก็บไว้เป็นที่ระลึก

ที่ขาดเพราะ คุณหมอดึงนะครับ แล้วก็ไม่เจ็บด้วย

พี่ดูซิลิโคนที่ถอดออกมาก็เหมือนเดิม

เพียงแต่มีคราบหินปูนกับตะไคร่เขียวๆเกาะอยู่บ้าง

ซึ่งคุณหมอบอกว่า เป็นเรื่องปกติ

ร่างกายเราจะสร้างสิ่งเหล่านี้มาห่อหุ้มซิลิโคนไว้

คุณหมอบอกว่า ดูแล้วเหมือนวัตถุโบราณตามวัดเก่าๆ

เสียดายพี่น่าจะเก็บไว้ จะได้เอามาให้ดูว่า

แม้แต่ซิลิโคนยุคก่อนยังคงทนขนาดนี้

แล้วของยุคนี้คงจะยิ่งคงทนกว่าและดีกว่า

25 ปีที่ผ่านมาก็ปกติตลอดครับ

ที่ใส่เข้าไปใหม่ตอนนี้คุณหมอก็บอกว่า

อยู่ได้จนวันตายเลยครับ

ซิลิโคนไม่มีหมดอายุนะครับ ไม่ต้องกลัว

พิสูจน์เองมาแล้วครับ
โดย: plaa    เวลา: 2009-8-28 01:52
รีบนนี่ คำตอบชัวร์ปึ้กกกกก
โดย: aumtigger    เวลา: 2009-8-28 13:58
ขอบคุณมากจ้า เพื่อนดั้งโด่ง ใจดีแถมยังสวยหล่อกันหมดเลย เรื่องของเรื่องคือว่า เมื่อวานก่อน
เรา นั่งดูรายการเคเบิ้ล ที่มดดำ กะกฤษ เป็นพิธีกร คุณมดดำ เค้าพูดขึ้นมาเรื่องทำจมูก ศัลยกรรมดารา
เขาว่า "เนี่ยหล่อนจะบอกไรให้นะยะ พวกที่จมูกทั้งหลายรู้ไหมยะ ว่าทำจมูกต้องเปลี่ยทุกสิบปีนะยะ"
อ้อแล้วก็บอกวิธ๊บริหารด้วยนะ ว่าจะโยกยังไงเพื่อไม่ให้ผังผืดเกาะมาก หล่อนว่ามาจาก อ๊อฟ ปองศักดิ์
ของคุณมดดำกะนุ่น อั้ม น่ะเค้าไปทำกะหมอสมศักด์ล่ะ แต่ที่รู้แพงมากกกกกกก
เราก็ไม่เข้าใจเหมือนกัน แต่เท่าที่รู้นะซิลิโคนอยู่ได้เป็นร้อยปีเลย
โดย: plaa    เวลา: 2009-8-28 14:04
ของหมอสมศักดิ์ เค้าว่ากันว่า ทำมาจากไขกระดูกปลาวาฬหรืออะไรสักอย่างเนี่ย ซึ่งถ้าเป็นอย่างนั้นจิง อาจจะต้องเปลี่ยนหละค่ะ เพราะมันไม่ใช่ซิลลี่หนิคะ น่าจะมีการเสื่อมสภาพได้ตามระยะเวลา
โดย: HongRim    เวลา: 2009-8-28 14:11
เงะ กระดูกปลาวาฬ เลยหร่า - -" มิน่าละแพงจัง
แต่การนวดไม่ให้เป็นพังพืดนี้น่าสนใจนะอิอิ เดี๋ยวลองถามหมออีกที
แต่เท่าที่มดดำพูด ไม่รู้เอาข้อมูลมาจากไหนว่า ซิลิโคนต้องเปลี่ยนทุก 10 ปี แต่ถ้าเป็นกระดูกปลาวาฬอันนี้ไม่แน่นะ
โดย: monman    เวลา: 2009-8-28 14:32
แก้ไขล่าสุด monman เมื่อ 2009-8-28 14:40

สงสัยเหมือนกันคับ เเต่ไม่ได้สงสัยว่าซิลิโคนมันจะเสื่อมนะคับเพราะรู้ดีว่าทนหายห่วง
เเต่สงสัยที่ว่าร่างกายมันจะพยายามดันสิ่งเเปลกปลอมออกมาโดยกายใช้พังผืดไปรัดมัน
จนทำให้เกิดเป็นเเท่งชัดขึ้นเนี้ย

สงสัยจังว่าที่ทำสวยๆเนียนๆเนี้ย มันจะไปเป็นเเท่งจนต้องเปลี่ยนใหม่ เฉลี่ยเเล้วซักกี่ปีอ่าคับ
โดย: plaa    เวลา: 2009-8-28 14:57
ขึ้นอยู่กับฝีมือหมออ่ะ ในการเหลาซิลลี่ ถ้าหมอเก่งจิงๆ ยังงัยก้อไม่เปนแท่ง นานแค่ไหนก้อไม่น่าจะเป็น ถ้าหมอไม่เจ๋งจิง ไม่ถึง3 เดือน ก้อเปนแท่งได้แล้ว จมูกเปนสันกับจมูกเปนแท่งมันต่างกันนะ คนละเรื่องกันเรย ไม่เหมือนกันนะ พี่โอมเคยตั้งกระทู้อธิบายไว้แล้วนะ
โดย: aumtigger    เวลา: 2009-8-28 15:39
เหรออ่ะ หมอสมศักด์นี่ มิได้ใช้ซิลิโคนเหรอคะ อ้าว แต่คนรู้จักไปทำกะหมอสมศักด์มาล่ะ
สวยมากๆ แต่แพงโครต เขาว่า 120,000 พระเจ้าไม่ไหว ถ้าไม่ต้องเปลี่ยนใน10 ปีแล้วไป
บายใจหน่อย ของเรานะ ทำมาแค่ 5 ปีเอง แต่ก็อยากเปลี่ยนแล้วอ่ะเห็นพี่ปลาทำมาแล้วสวย
ชักอยากสวยเพิ่มล่ะ
โดย: baramee    เวลา: 2009-8-28 18:08
มีตะไคร่ด้วยหรือ  {:13_942:}  ไม่เคยรู้มาก่อนเลย
โดย: mystically    เวลา: 2009-8-28 23:58
เงะ กระดูกปลาวาฬ เลยหร่า - -" มิน่าละแพงจัง
แต่การนวดไม่ให้เป็นพังพืดนี้น่าสนใจนะอิอิ เดี๋ยวลองถามหมออีกท ...
ต้นฉบับโพสโดย HongRim เมื่อ 2009-8-28 14:11

เค้านวดจมูกกันมาตั้งนานหลายสิบปีแล้วนะวิน

ถามพี่ก็ได้ ตอนทำครั้งแรกเมื่อ 25 ปีที่แล้ว

มีบริการนวดจมูกหลังเสริมด้วย แต่น้อยแห่งนะที่จะมีแบบนี้

พี่ทำที่ดีสุดในยุคนั้น เลยมีนวดให้ จำได้ว่า ต้องไปนวดตั้งเป็นสิบหน

มีเครื่องพ่นละอองน้ำที่จมูก แล้วใช้ครีมนวดจมูกไปพร้อมๆกัน

นวดไม่ยาก นวดเองก็ได้ นวดแล้วซิลิโคจะนิ่ม จมูกเซทตัวเร็วขึ้น

แต่ไม่นวดก็ไม่เป็นไร ยุคนี้ไม่มีบริการแบบนี้แล้วมั้ง คงต้องนวดเอง

พี่ก็ทำเองนะ ช่วงนี้ก็นวดอยู่ ต้องนวดตั้งแต่ช่วงสัปดาห์แรกถึงจะเห็นผล

ต้องรู้วิธีนวดก่อนนะ นวดไม่เป็นเดี๋ยวเบี้ยวล่ะยุ่งเลย

ถ้านวดเป็นจะไม่ต้องกลัวเบี้ยวเลย

สงสัยพี่เปิดบริการรับนวดจมูกหลังเสริม น่าจะเวิร์คนะ
โดย: mystically    เวลา: 2009-8-29 00:05
สงสัยเหมือนกันคับ เเต่ไม่ได้สงสัยว่าซิลิโคนมันจะเสื่อมนะคับเพราะรู้ดีว่าทนหายห่วง
เเต่สงสัยที่ว่าร่าง ...
ต้นฉบับโพสโดย monman เมื่อ 2009-8-28 14:32

มันไม่มีการดันหรือขับซิลิโคนออกจากร่างกายนะครับ

การดันกับการห่อหุ้มไม่เหมือนกัน

ถ้ามันจะดันออกโดยกการห่อหุ้มหรือรัดตัว มันเป็นไปไม่ได้

อะไรที่ถูกรัดไว้หุ้มไว้ น่าจะแปลว่า ร่างกายมันรับ เลยเกิดการรัดให้แน่นมากกว่านะครับ

ร่างกายไม่มีการขับซิลิโคนแท่งออกมาแน่นอน

ดูอย่างกระดูก หรือ แม้แต่ฟันยังมีหินปูนเกาะได้เลยครับ

แล้วซิลิโคนรุ่นเก่าก็ไม่เหมือนปัจจุบัน

ยุคนี้พัฒนามาถึงขั้นที่พังผืดจะมาเกาะซิลิโคนได้น้อยลง

แล้วซิลิโคนของเดิมก็ไม่ได้มีอะไรมารัดมาตรึงไว้มากมาย

พี่เห็นมากับตา ซิลิโคนที่อยู่ในตัวพี่มา25 ปี

ถอดออกมาก็มีเพียงหินปูนกับตะไคร่มาเกาะเพียงเล็กน้อยเท่านั้น

ส่วนเรื่องนานแค่ไหนจะดูเป็นแท่งก็ตามที่ปลาบอกไป ถูกแล้วครับ

ถ้าเหลาไม่เก่งก็เป็นแท่งตั้งแต่แรกเลยครับ ไม่ต้องรอนาน

แต่ถ้าเหลาเนียนๆ โอกาสเป็นแท่งยาก

คนที่จับเป็น จับจมูกดูก็รู้ครับว่า

ต่อไปจะมีโอกาสเป็นแท่งรึเปล่า

ส่วนของพี่ที่ทำมาในอดีตกว่าจะเป็นแท่งก็สิบปีขึ้นนะครับ

แต่จะมาเทียบกับตอนนี้ไม่ได้ เพราะ ซิลิโคนมันต่างกัน
โดย: mystically    เวลา: 2009-8-29 00:14
เหรออ่ะ หมอสมศักด์นี่ มิได้ใช้ซิลิโคนเหรอคะ อ้าว แต่คนรู้จักไปทำกะหมอสมศักด์มาล่ะ
สวยมากๆ แต่แพงโครต เข ...
ต้นฉบับโพสโดย aumtigger เมื่อ 2009-8-28 15:39

ส่วนใหญ่ที่เปลี่ยนเพราะ สาเหตุนี้ล่ะครับ

วันเวลาผ่านไป หมอเก่งๆก็มีเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ

ก็อยากทำให้สวยกว่าเดิม:)
โดย: mystically    เวลา: 2009-8-29 00:20
มีตะไคร่ด้วยหรือ  {:13_942:}  ไม่เคยรู้มาก่อนเลย
ต้นฉบับโพสโดย baramee เมื่อ 2009-8-28 18:08

มีนะแคท สีเขียวๆจางๆ ไม่ได้มีเยอะแยะหรอก

เหมือนฟันที่มีหินปูนเกาะนั่นแหละ

ขนาดแปรงทุกวัน มันยังเกาะได้เลย

นานๆทีเรายังต้องไปให้หมอขูดหินปูนที่ฟันออกเลย

แล้วซิลิโคนที่อยู่ข้างใน ไม่ได้ทำอะไรเลย

มันก็ต้องมีบ้าง

ตอนถอดออกมา พี่ก็แปลกใจ เลยถามหมอ

หมอบอกเรื่อง ธรรมดาของร่างกายอยู่แล้ว

แต่อัน20กว่าปี ไม่ได้ถอดกับหมอเฉลิมนะ

เป็นหมออีกท่านนึงที่มีชื่อเสียงเป็นที่รู้จักในยุคนี้
โดย: aumtigger    เวลา: 2009-8-29 13:32
ว้าว พี่โอม ขอบคุณมากเล้ยจ้า แล้วนวดดั้งอ่ะมันนวดยังไงจ๊ะ อยากรู้เหมือนกันจ้า  บอกน้องหน่อย
โดย: aumtigger    เวลา: 2009-8-29 13:35
อีกคำถามนึงลืมไปค่ะของพี่โอมน่ะเปลี่ยนมากี่ครั้งคะ แล้วเปลี่ยนเพราอะไรคะ
ส่วนของอุ้มเนี่ยกำลังตัดสินใจอยู่เหมือนกันไว้ลงรูปให้เพื่อนช่วยตัดให้คำแนะนำหน่อยนะคะ
สมาชิกที่นี่ใจดีทั้งนั้นเลย
โดย: mystically    เวลา: 2009-8-29 15:02
ว้าว พี่โอม ขอบคุณมากเล้ยจ้า แล้วนวดดั้งอ่ะมันนวดยังไงจ๊ะ อยากรู้เหมือนกันจ้า  บอกน้องหน่อย ...
ต้นฉบับโพสโดย aumtigger เมื่อ 2009-8-29 13:32

การนวดต้องทำให้ดูต่อหน้ากัน

แนะเป็นตัวอักษรคงยากอ่ะครับ

การลงน้ำหนักนิ้วเวลานวดก็สำคัญ

ไม่ควรเบาหรือแรงเกินไปนะครับ
โดย: mystically    เวลา: 2009-8-29 15:05
อีกคำถามนึงลืมไปค่ะของพี่โอมน่ะเปลี่ยนมากี่ครั้งคะ แล้วเปลี่ยนเพราอะไรคะ
ส่วนของอุ้มเนี่ยกำลังตัดสิน ...
ต้นฉบับโพสโดย aumtigger เมื่อ 2009-8-29 13:35

ที่ผ่านมาพี่ทำทั้งหมด 4 ครั้ง

เหตุผลเดียวเพราะ ทรงยังไม่ถูกใจนะครับ

แต่ครั้งแรกกับครั้งที่2 มันทำห่างกันตั้ง20กว่าปี

ครั้งที่ 3 กับ 4 ห่างกันไม่เกิน 1 ปี ครับ
โดย: noo_kung    เวลา: 2009-9-1 23:42
ขอบคุณคร๊า

ยินดีต้อนรับสู่ ดั้งโด่งดอทคอม (http://dungdong.com/) Powered by Discuz! X3.2