ดั้งโด่งดอทคอม

ชื่อกระทู้: รีวิว✨ผ่าตัดปรับโครงหน้าและจมูก แก้ปัญหาหน้าเว้าเป็นถั่ว+จมูกแบน !!✨ [สั่งพิมพ์]

โดย: fortunemoon    เวลา: 2024-8-5 16:11
ชื่อกระทู้: รีวิว✨ผ่าตัดปรับโครงหน้าและจมูก แก้ปัญหาหน้าเว้าเป็นถั่ว+จมูกแบน !!✨
สวัสดีค่ะ เราจะมารีวิวก่อนหลังศัลยกรรมให้เพื่อนๆ ได้อ่านกันค่ะ
ก่อนอื่นต้องบอกก่อนว่าเรามีความกังวลและสนใจการผ่าตัดปรับโครงหน้าและจมูกมาตลอดตั้งแต่จำความได้เลยค่ะ

ปกติเราเป็นคนที่สนใจเรื่องความสวยความงามมาตั้งแต่เด็กแล้ว ชอบส่องกระจก เดินผ่านกระจกทีไรเป็นต้องส่อง

ยิ่งส่องกระจกก็ยิ่งหาความบกพร่องของใบหน้าตัวเอง ซึ่งไม่ดีเลย แต่ดันติดเป็นนิสัยไปแล้ว
แล้วเราก็รไม่ชอบโครงหน้า กับจมูกตัวเอง รู้สึกว่าตัวเองจมูกแบน หน้ายาวและกลางหน้าเว้าเหมือนถั่วเลยค่ะ T^T
คนรอบข้างเราชอบบอกว่า "ให้เราทำแค่คางก็พอแล้ว" "โหนกแก้มไม่ได้ใหญ่ขนาดนั้น"

ตอนแรกเราก็ไม่รู้ตัวว่าตัวเองจมูกแบนนะ แต่พอได้ยินบ่อยๆ หน้าหน้าแบน จมูกแบน เราก็ยิ่งกังวลกว่าเดิมค่ะ

แต่ที่บ้านก็บอกว่าอย่าไปสนใจคำพูดคนอื่น เราก็ไม่ได้อยากเก็บมาใส่ใจนะคะ
แต่พอได้ยินเรื่อยๆ เราก็เก็บมาคิดเป็นธรรมดา ยิ่งนานวันก็รู้สึกกล่อยเป็นปมในใจค่ะ
ทำให้เราคิดว่าถ้าอายุถึง 20ปีแล้ว เราจะต้องศัลยกรรมให้ได้!!

และบังเอิญที่เรามีโอกาสได้มาปรึกษาคุณหมอที่รพ.บาโนบากิ หลังจากเราปรึกษาคุณหมอและรู้ว่าต้องอะไรแล้ว เราก็ตัดสินใจทันทีว่าจะผ่าตัดค่ะ

โครงหน้า - คุณหมอโอชังฮยอนอธิบายเราให้รู้อย่างละเอียดว่าจะปรับให้หน้าดูได้สัดส่วนอย่างไงบ้าง และอธิบายว่าต้องทำประมาณไหนจะออกมาสวยเป็นธรรมชาติค่ะ

จมูก - คุณหมอยูกีฮยอนอธิบายว่าจะผ่าตัดวิธธีไหนให้เหมาะกับคนจมูกเล็กแบบเราค่ะ

ตอนนี้ใจเราไม่กลัวแล้ว แค่อยากรีบผ่าตัด รีบพักฟื้นแล้วมากกว่า 555
เอารูปก่อนผ่าตัดให้ดูก่อน จากคนกรอบหน้าไม่สวยหน้าเว้าเหมือนถั่ว ตอนนี้กำลังจะเปลี่ยนให้สวยขึ้นแล้วค่ะ
โดย: fortunemoon    เวลา: 2024-8-23 13:51
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย fortunemoon เมื่อ 2024-8-23 13:52

สวัสดีค่ะ ทุกคนนนนน

ในที่สุดเราก็ผ่าตัดเสร็จเรียบร้อยแล้ว วันนี้จะมาอัพเดทหน้าหลังผ่าตัดให้ทุกคนได้ชมกันค่ะ

พอได้ผ่าตัดจริงๆแล้วไม่เจ็บเท่าที่คิดไว้เลย

หลังผ่าตัดพอฟื้นจากยาสลบ รู้สึกตึงๆ นิดหน่อย

เรารู้สึกเจ็บคอเพราะสอดท่อยาสลบมากกว่าเจ็บแผลที่ผ่าตัดอีกค่ะ5555
แล้วก็รู้สึกหายใจลำบากด้วยนิดนึง เพราะผ่าตัดโครงหน้ากับจมูกพร้อมกัน อย่างอื่นก็โอเคดีค่ะ ไม่ได้รู้ไม่สบายตัวขนาดนั้นค่ะ

หลังผ่าตัดหน้าบวมมากๆ บวมจะถึงวันที่ 4เลยค่ะ

ยิ่งบริเวณช่วงปากบวมมาก ปากปิดไม่ค่อยสนิท เวลาพูดออกเสียงได้ไม่ค่อยชัดเท่าไหร่

ส่วนจมูกหลังผ่าตัดรู้สึกคัดจมูก แน่นไปหมด เลยต้องหายใจทางปากแทนค่ะ T^T หายใจลำบากมาก

ช่วงแรกมีน้ำมูกไหลตลอด ต้องคอยเช็ดเรื่อยๆ แต่พอเข้าอาทิตย์ที่ 2 ก็ดีขึ้นเยอะค่ะ

ตั้งแต่วันที่ 5หลังผ่าตัดความบวมเริ่มลดลงทีละนิด แน่นอนว่าก็ยังเหลือความบวมอยู่มาก

แต่บวมแบบยังใช้ชีวิตประจำวันปกติได้ค่ะ

อยากให้ครบ 3 อาทิตย์ ครบ 1เดือนไวๆ อยากให้หน้าบวมน้อยกว่านี้แล้ว จะได้ลองแต่งหน้าด้วยค่ะ 555555

เราแปะรูปครบ 2อาทิตย์ให้ชมกันก่อนนะคะ แล้วจะกลับมาตอนครบ 1เดือนค่า

โดย: fortunemoon    เวลา: 2024-9-3 18:28
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย fortunemoon เมื่อ 2024-9-3 18:29

ว้าวว~ ในที่สุดก็ผ่าตัดโครงหน้าและจมูกครบ 1เดือนแล้ว เวลาผ่านไปไวมากเลยค่ะ

เรารู้สึกสนุกกับการเห็นหน้าลดบวมในแต่ละวันแต่ละวันของเรา แปปเดียก็เดือนนึงแล้ว

หลังจากผ่าตัดมาพอหน้าตัวเองเปลี่ยน ก็รู้สึกว่าตัวเองขยันแต่งตัว ขยันแต่งหน้าออกไปนอกบ้านมากขึ้นด้วย เป็นข้ออ้างรึป่าวนะ 555555

ล่าสุดหลังจากที่ความบวมลดระประมาณนึงแล้ว คนรอบข้างมีชมว่ารูปหน้าสลิมขึ้น ทรงจมูกก็สวยขึ้น

สำหรับคนที่เจอก่อนผ่าตัดช่วงแรก ถ้ามาเจอตอนนี้แล้วคงคิดว่าอาการบวมลดลงไปเยอะแล้วล่ะค่ะ

ช่วงแรกๆ ที่ผ่าตัดมาเราออกกำลังกายโดยการเดินเล่น แต่ตอนนี้เริ่มเข้าฟิตเนสแล้ว ออกกำลังกายแบบเบา ๆ แล้วค่ะ

ถ้าเล่นเวทตอนนี้เลยน่าจะหนักเกินไป เลยคาดิโอไปก่อน

พอเริ่มออกกำลังกายก็เห็นได้ชัดเลยว่าอาการบวมยุบลงเร็วมาก เหมือนที่คุณหมอบอกเลยค่ะ

ถึงแม้ว่าจะผ่าตัดครบเดือนนึงแล้ว ตอนยิ้มก็ยังรู้สึกตึงๆ ช่วงปาก ยังยิ้มไม่เป็นธรรมชาติเท่าไหร่ ตรงนี้คงต้องรอให้กล้ามเนื้อบริเวณที่ผ่าตัดไปฟื้นตัวได้เต็มที่ก่อน อย่างน้อยประมาณ 6เดือนเลยค่ะ

ส่วนรอยแผลตรงจอนผมสองข้าง กับหลังหูที่เอากระดูกไปใช้ ถ้าไม่พูดว่าเคยกรีดตรงนี้มาก่อนก็จะไม่มีใครรู้เลยว่ามีแผล เนียนมากๆ แทบจะไม่เห็นรอยแล้วค่ะ

พอครบหนึ่งเดือนปุ๊ปก็สบายใจขึ้นมากๆ ค่ะ เพราะอาการเสี่ยงต่างๆ การติดเชื้อ ๆ แทบจะเกิดขึ้นแล้ว ที่เหลืออยู่ที่เราดูแลตัวเองแล้วค่ะ

ตอนออกกำลังกายเราก็คอยระวัง กลัวว่าคอมดันจะขึ้น หรือกลัวเกรงหน้าตัวเองโดยไม่ตั้งใจเหมือนกัน

อาการรการกินตอนนี้ยังใช้กรรไกรตัดให้เป็นชิ้นเล็กๆ อยู๋ แต่ทานได้เกือบหมกทุกอย่างแล้วค่ะ  คนเราอยากกินต้องได้กินค่ะ 55555

โดยรวมถือว่าเราฟื้นตัวหลังผ่าตัดได้ดีเลยค่ะ

กลับมากันใหม่ตอนหน้านะ ครั้งหน้าหวังว่าจะได้อวดใบหน้าสวยๆ ที่ลดบวมกว่านี้ให้เพื่อนๆ ได้ชมกันค่า

1.png (451.06 KB, ดาวน์โหลดแล้ว: 0)

ยินดีต้อนรับสู่ ดั้งโด่งดอทคอม (http://dungdong.com/) Powered by Discuz! X3.2