ดั้งโด่งดอทคอม

ชื่อกระทู้: เจาะหูเป็นเหตุ รู้ไว้ก่อนต้องเป็นแบบนี้ [สั่งพิมพ์]

โดย: action_action    เวลา: 2017-2-2 17:24
ชื่อกระทู้: เจาะหูเป็นเหตุ รู้ไว้ก่อนต้องเป็นแบบนี้
สวัสดีครับ วันนี้ผมจะขอมาแชร์ประสบการณ์จากการเจาะหู ต้นเหตุของก้อนคีลอยด์ขนาดมหึมาหลังติ่งหูของผม ให้คนที่กำลังคิดจะเจาะหูนะครับ

นี่แหละครับเจ้าก้อนตัวปัญหาจากการเจาะหู เจ้าก้อนคีลอยด์ หรือ แผล เป็นนูนชนิดคีลอยด์จะมีขนาดใหญ่กว่าแผลเป็นธรรมดา และกว้างใหญ่กว่าแผลตอนเริ่มต้น มีลักษณะนูน แข็ง หรือหยุ่นคล้ายยาง ผิวมัน มองเห็นชัดเจนจากผิวหนังปกติ ซึ่งเกิดสามารถเกิดได้จากการแบ่งตัวที่ผิดปกติของเนื้อเยื่อผิวหนังส่วนที่เป็นแผล ผิวหนังมีการสร้างเนื้อเยื่อซ่อมแซมที่มากเกินไป จนทำให้เกิดการขยายตัวกว้างขึ้นมากกว่ารอยแผลที่เป็นอยู่ และพันธุกรรมมีส่วนทำให้เกิดรอยโรคได้ เช่นกันครับ ซึ่งการรักษาก็มีอยู่หลายวิธีครับ

สำหรับผมเลือกวิธีผ่าตัดครับ เพราะก้อนใหญ่มากๆ ผมไปผ่าก้อนคีลอยด์นี้ที่ รพ.บางมดครับ กับคุณหมอธนัญชัย อัศดามงคล ครับ

พอปรึกษาคุณหมอเสร็จแล้วเห็นว่าไม่มีอาการแทรกซ้อนใดๆ สามารถทำการผ่าตัดได้ทันที ผมก็ตัดสินใจผ่าออกเลยครับ และนี่ก็คือเจ้าก้อนตัวปัญหาที่ผ่าออกมา!!!

หลังผ่าตัดเย็บแผลเรียบร้อย หูของผมก็กลับมาสภาพปกติแล้วครับ คุณหมอเย็บแผลเล็กมาก แทบมองไม่เห็นเลย

ตอนนี้ผมได้หูเดิมกลับมาแล้ว ดีใจสุดๆครับ

โดย: Nico_Nico    เวลา: 2017-2-2 17:42
ก้อนใหญ่น่ากลัวมากกกกกกกกกกก เอาออกดีแล้วค่าาาา

ยินดีต้อนรับสู่ ดั้งโด่งดอทคอม (http://dungdong.com/) Powered by Discuz! X3.2