ดั้งโด่งดอทคอม

ชื่อกระทู้: เสริมจมูกมา ปลายสั้นกว่าจมูกเดิมจิตตก ไม่ไหวแล้ว [สั่งพิมพ์]

โดย: photo_nkk    เวลา: 2016-7-2 00:03
ชื่อกระทู้: เสริมจมูกมา ปลายสั้นกว่าจมูกเดิมจิตตก ไม่ไหวแล้ว
สวัสดีคับ ก่อนอื่นต้องบอกว่านี่เป็นการทำจมูกครั้งแรกในชีวิตเพิ่ง (ศัลยกรรมครั้งแรกในชีวิต) ไปทำจมูกมาเมื่อวันที่ 27 มิ ย 59 ทำตอนเที่ยงๆ  หลังทำเสร็จ คุณหมอให้ดูตอนเยบแผลเสรจ รุ้สึกปลายจมูกสั้นๆ คุณหมอบอกว่า ปลายมันจะลงมาอีก 2 มิล ด้วยความตื่นเต้น และความรุ้วึกตอนนั้นอยากเสร็จแล้ว และหมอก็เช็ดเลือดเช็ดทุกอย่างเสร็จแล้ว เลยออเออ กับคุณหมอไป

**เหตุผลที่อยากทำจมูกเพราะ ไม่มั่นใจ เป็นคนริมฝีปากยื่นยาวกว่าจมูกเลยอยากให้จมูดูยาวพุ่งออกมาจาก ปากนิดหน่อย ซึ่งเดิมเป็นคนมีจมูกอยู่นิดนึง แต่อีกปัญหาก็คือ โหนกคิ้วเราจะสูง

พอทำเสร็จเราก็เดินลงมา จากห้องผ่าตัดสั่นๆ ยังไม่หายตื่นเต้น แล้วก็เอามือถือมาถ่ายรุป หน้าตัวเองด้านข้าง ยิ่งตกใจ ทำไมจมุกเราเหินๆ สั้นๆ กว่าเดิมเยอะเลย

ที่คุณหมอบอกว่า ต้องรอ 2 เดือน มันจะลงมา 2 มิลมันจะลงจริงไหม มีโอกาสมากน้อยแค่ไหน  ***ปล.เมือนวานหมอทักไลน์มาเลย บอกว่า กังวลเรื่องปายจมุกเหรอ รอก่อนนะรออีกนิด ถ้าไม่ลง หมอจะทำให้ใหม่ ไม่มีค่าใช่จ้าย จะดูแลให้
โดย: photo_nkk    เวลา: 2016-7-2 00:09
ภาพก่อนและหลังของคลีนิค

image.jpeg (1.41 MB, ดาวน์โหลดแล้ว: 3)

โดย: photo_nkk    เวลา: 2016-7-2 00:10
รูปด้านข้างปกติ ตอนผมยังไม่ทำจมูก

image.jpeg (536.18 KB, ดาวน์โหลดแล้ว: 1)

โดย: photo_nkk    เวลา: 2016-7-2 00:11
รูปด้านข้างก่อนไปทำจมูก

image.jpeg (565.46 KB, ดาวน์โหลดแล้ว: 0)

โดย: photo_nkk    เวลา: 2016-7-2 00:19
ภาพแรกถ่ายที่หน้าคลีนิค

image.jpeg (366.99 KB, ดาวน์โหลดแล้ว: 0)

image.jpeg (648.33 KB, ดาวน์โหลดแล้ว: 0)

โดย: photo_nkk    เวลา: 2016-7-2 00:22
จมุกผมก่อนทำ

image.jpeg (546.66 KB, ดาวน์โหลดแล้ว: 0)

image.jpeg (601.44 KB, ดาวน์โหลดแล้ว: 0)

image.jpeg (529.68 KB, ดาวน์โหลดแล้ว: 0)

โดย: photo_nkk    เวลา: 2016-7-2 00:25
หลังทำจมูก 2 วันจิตตก สุดๆ น้ำตาจะร่วงแต่อดทน กลัวมีน้ำมูก แผลติดเชื้อ

image.jpeg (558.21 KB, ดาวน์โหลดแล้ว: 0)

image.jpeg (508.57 KB, ดาวน์โหลดแล้ว: 0)

image.jpeg (607.41 KB, ดาวน์โหลดแล้ว: 0)

image.jpeg (553.79 KB, ดาวน์โหลดแล้ว: 0)

โดย: photo_nkk    เวลา: 2016-7-2 00:33
รูจมูกผมโดนรั้งขึ้นไป  เหมือนหมู ทักไลน์ไปหาคุณหมอคุนหมอบอกรออีก 2 เดือน ในความเข้าใจของผมคือทำไมต้องรอต้องลุ้น ทั้งที่เดิมปล่ยจมุกผมมีอยุ่แล้ว ความต้้งใจทุกคนคือ อยากทำให้จมุก ดุยาวขึ้น เพิ่มความมั่นใจขึ้นไม่ใช่เหรอ แต่ทำไม่เคสผม ทั้งที่เดิมก็มีปลายจมุกอยุ่ หมอทำไม ถึง ทำให้จมุกผมสั้นลง ตำแหน่งปลายจมุกผม ขยับขึ้นไป ด้านบน แทนที่มะนจะอยุ่ต่ำแหน่งเดิม

แล้วสิ่งที่หมอบอกตอนนี้คือ ให้เข้าไปคลีนิค ไปปรับดัน ซิลิโคนลงมาให้ได้หยดน้ำ ให้ได้ปลาย อย่างที่อยากได้ แล้วทำไมตอนทำให้ผม ทำไมไม่ทำ ให้มีปลายแต่แรกทั้งที่ผมก็บอกอยุ่ ว่า อยากเพิ่มความมะ่นใจ เพราะเปยคนปากยื่น ยาวกว่าจมุกอยากให้ตมุกออกมายาวกว่าปาก เพิ่มความมั่นใจ แต่ผลออกมาเปรแบบนี้ ผมเสียใจ และกังวลมากๆๆ

ตอนนี้ภาวนาว่า ปลายมันจะลงมา (แต่มันก็เหมือนหลอกตัวเอง มันมีทางเปนไปได้เหรอ.?? เพราะถามว่าศึกษาเยอะไหม ก่อนจะทำ ศึกษาเยอะพอสมควรเลยแหละ)

อยากขอความคิดเห็นหน่อยคับ ว่าต้องทำใจยังไง ทำตัวยังไงตอนนี้ สภาพจิตใจแย่มาก
โดย: photo_nkk    เวลา: 2016-7-2 00:38
ภาพก่อนทำ เอาภาพหน้าตรงๆที่สุด มาเทียบ  

ภาพขวา คือวันที่ 5 จมุกเริ่มยุบ แต่สะงเกตได้ว่า จมุกสั้นลง (ผมคิดถุกไหม หรือคิดมากไปเอง)

image.jpeg (1.56 MB, ดาวน์โหลดแล้ว: 1)

โดย: popploy    เวลา: 2016-7-2 02:30
เราเห็นด้วยคะของเดิมยาวกว่าจริงๆ ด้านข้างจมูกก่อนใส่ซิริโคนสวยกว่าเยอะเลย ขอแก้เลยคะยังไงยุบบวมก็ไม่ต่างจากบวมมากเท่าไรแค่ทรงชัดขึ้นแต่ไม่น่าจะยาวไปกว่านี้คะ อย่าท้อคะไม่ถูกใจแก้เลยคะบอกหมอให้เคลียร์ถึงความต้องการของเราและปัญหา เป็นกำลังใจให้คะ สู้ๆยิ้มๆสวยๆ
โดย: nivet    เวลา: 2016-7-2 07:55
ไม่น่าทำเลย
โดย: nivet    เวลา: 2016-7-2 07:56
เดิมด็ดูดีแล้ว
โดย: photo_nkk    เวลา: 2016-7-2 11:47
popploy ตอบกลับเมื่อ 2016-7-2 02:30
เราเห็นด้วยคะของเดิมยาวกว่าจริงๆ ด้านข้างจมูกก่อนใ ...

ถ้าฉีดไขมันเพิ่มปลายมันจะพอได้ไหมคับ ผมไม่อยากรื้อทำใหม่ ถ้าให้เลือกระหว่างรื้อทำใหม่ กับถอดออก ผมอย่กถอดออกเลยไม่อยากทำแล้ว
โดย: popploy    เวลา: 2016-7-7 21:21
อย่าเติมไขมันเลยคะ ทำใหม่ดีกว่าอย่าท้อ ความสวยรออยู่มีปัญหาแค่ช่วงปลายแก้ใหม่ดีกว่า สู้ๆ แต่ไงรอดูสัก3เดือนนะคะ ^^

ยินดีต้อนรับสู่ ดั้งโด่งดอทคอม (http://dungdong.com/) Powered by Discuz! X3.2