ดั้งโด่งดอทคอม

ชื่อกระทู้: กรี้ดด จมูกเลือดไหล T___T [สั่งพิมพ์]

โดย: Rah    เวลา: 2014-12-31 02:20
ชื่อกระทู้: กรี้ดด จมูกเลือดไหล T___T
พอดีพึ่งไปทำจมูกมาเป็นวันที่6แล้วค่ะ
แล้วทีนี้จมูกเราแห้งมาก ลอกเป็นแผ่นๆ ลอกไปลอกมาลิ่มเลือดในจมูกมันติดมาด้วยค่ะ
เป็นยวงเลย =___=" แล้วเลือดก็ไหลซึมออกมาค่ะ แล้วเหมือนจะเป็นแผลด้ว(รึเปล่า)
ตอนนี้กังวลมากเลยจะเป็นอะไรมากมั้ย???  รีบเอาน้ำเกลือเช็ด เอาขี้ผึ้งป้ายแทบไม่ทันเลยค่ะ

image.jpg (200.34 KB, ดาวน์โหลดแล้ว: 3)

image.jpg (200.34 KB, ดาวน์โหลดแล้ว: 3)

รูปบนเป็นตอนที่ยังไม่ได้แกะค่ะ รูปล่างเป็นรูปที่แกะแล้ว ซับเลือดแล้ว

รูปบนเป็นตอนที่ยังไม่ได้แกะค่ะ รูปล่างเป็นรูปที่แกะแล้ว ซับเลือดแล้ว

โดย: IGameZa    เวลา: 2014-12-31 18:55
แกะ ? หมายถึงแกะแผลเหรอคะ... อ่านแล้ว งงๆ นิดนึง

แกะแผล หรือแกะแผ่นที่ลอก...

โดยปกติ เราควรเช็ดแผลให้สะอาด ไม่ให้มีเลือดติดแห้งตรงแผล แต่ถ้าเกิดมีเลือดซึมจนแห้งติด
ต้องค่อยๆเอา คัตตั้นบัด ชุบน้ำอุ่นค่อยๆเช็ดให้สะอาด ห้ามแกะเด็ดขาดนะคะ เดี๋ยวแผลจะอักเสบ
จริงๆ ทำมา 6 วัน แผลน่าจะแห้งแล้วนะคะ .... ไปปรึกษาคุณหมอดีกว่านะคะ

สู้ๆนะคะ
โดย: sunchai22    เวลา: 2015-1-1 22:01
ห้ามแกะครับ เอาคัตตอนบัดเช็ดทำความสะอาด + ป้ายขี้ผึ้งครับ
โดย: somwink    เวลา: 2015-6-10 16:33
กรี๊ดดด ห้ามแกะแผลนะคะ อันตรายมาก

ยินดีต้อนรับสู่ ดั้งโด่งดอทคอม (http://dungdong.com/) Powered by Discuz! X3.2